Nghiên cứu kỹ trước khi đăng ký tham gia khóa học

G

giang coi

Guest
Mình vừa học xong lớp đào tạo nghiệp vụ Kỹ sư định giá xây dựng.Có vài điều muốn chia sẻ với các bạn để chuẩn bị tốt hơn trước khi quyết định đăng ký tham gia khoa học do các trung tâm đào tạo tổ chức.
Như chúng ta đã được biết NĐ99/2005 và TT06/2008 đã có quy định hướng dẫn cụ thể về chứng chỉ Kỹ sư định giá xây dựng. Và đã có một số đơn vị tham gia tổ chức lớp học này. Tuy nhiên, do chương trình học rất mới (lớp mà mình đã học có thể nói là khóa đầu tiên tổ chức tại Hà Nội) do vậy trong công tác tổ chức cũng như định hướng giảng dạy chưa có nhiều kinh nghiệm. Theo mình các bạn nên tham khảo kỹ hơn về các trung tâm đào tạo để có thể chọn được một lớp học mà mang lại hiệu quả tốt cho mình.Chúng ta có thể tham khảo thêm thông tin trên diễn đàn này, trong đó Giaxaydung hiện cũng đang tổ chức lớp học.Nều tổ chức lớp học chỉ với ý nghĩa đơn thuần là lấy cái giấy chúng nhận thì nhiều nơi lắm. Vấn đề quan trọng nhất là hiệu quả mà mình nhận được trong quá trình học, do vậy ngoài các chuyên đề theo khung do BXD ban hành thì một lớp học với nhiều nội dung, chủ đề thảo luận sôi nổi liên quan đến công việc của chúng ta hiện nay sẽ rất thiết thực và giúp chúng ta giải đáp những thắc mắc cũng như hiểu rõ hơn về công việc của Kỹ sư định giá xây dựng.
Hy vọng sẽ lại được gặp mặt offline anh em Giaxaydung trong một ngày gần đây!x:)D

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Chào Bạn Giang Còi!

Tớ cũng đang định đi học lớp KS định giá (tự học chứ không phải xin cơ quan đi nên cũng hơi băn khoăn).

Mình đang định học lớp của Viện KInh tế hoạc lớp do Bộ tài chính tổ chức (Gần Văn Miếu). Mình thấy đấy là hai cơ sở uy tín.

Đúng là không khí lớp học rất quan trọng, lần trước mình tham gia lớp học về ĐẤu thầu ở 77 Nguyễn Chí Thanh (học viện hành chính) thấy thầy cô ở đó giảng rất hay, qua khóa học mình tiếp thu được rất nhiều. Trong khi đó học ở trường Đào tạo cán bộ xây dựng thì mình học xong một lớp Quản lý dự án mà chả thu được gì. Tự học còn hay hơn. Hic.

Không biết bạn học ở đâu, chất lượng lớp học thế nào?
Qua đây mình mong các bạn đã và đang đi học bớt chút thời gian để chia sẻ với những người chưa đi học nhé!

L

luonggiabao

Guest
Học xong rồi không thể định giá???

Chương trình khung của bộ nhiều quá , rộng quá. Đảm bảo các bạn là học xong các bạn không thể định giá??? nếu như trước đó bạn không biết tính dự tóan.................. Đây là câu khuyên chân thành cho những người chưa biết tính dự tóan thì chưa nên học lớp định giá

M

minhtuong

Guest
Chương trình khung của bộ nhiều quá , rộng quá. Đảm bảo các bạn là học xong các bạn không thể định giá??? nếu như trước đó bạn không biết tính dự tóan.................. Đây là câu khuyên chân thành cho những người chưa biết tính dự tóan thì chưa nên học lớp định giá

Theo chương trình khung do bộ xây dựng ban hành thì các nội dung chương trình có liên quan đến xác định giá, định mức, lập dự toán,....(chuyên đề 4+5+6) là gần 30 tiết, chiếm khoảng 35% tổng thời lượng chương trình. Với ai đã biết lập dự toán thì vấn đề học khá đơn giản, tuy nhiên mình không nghĩ rằng chưa biết lập dự toán thì không có nghĩa là không nên học, vì vẫn có thể xác định giá công trình mà không cần phải lập dự toán công trình. Bạn vẫn hoàn toàn có thể học thêm về lập dự toán sau khi học lớp định giá.

G

giang coi

Guest
"Không biết bạn học ở đâu, chất lượng lớp học thế nào?
Qua đây mình mong các bạn đã và đang đi học bớt chút thời gian để chia sẻ với những người chưa đi học nhé!"

Chào bạn, như mình đã chia sẽ trong bài viết trước, mình vừa học xong khóa. học đào tạo nghiệp vụ kỹ sư định giá xây dựng ( do công ty sở hữu trí tuệ DAVILAW) tổ chức.Đây có thể nói là khóa học đầu tiên tổ chức tại Hà Nội, mình có thể chia sẽ với các bạn một chút như sau. Trước khi đi học mình rất hào hứng, "găm" trong đầu bao nhiêu câu hỏi về tất cả các vấn đề khúc mắc trong quá trình làm việc. Tuy nhiên với thời lượng 10 chuyên đề ,84 tiết học và học trong vòng 9 ngày liên tục thì các thầy thậm chí còn không đủ thời gian để thuyết trình bài giảng chứ nói gì đến giải đáp, thảo luận...Đơn vị tổ chức cũng chỉ cố gắng để hoàn thành đủ số tiết học thôi chứ chưa chú trọng và quan tâm đến hiệu quả mang lại cho học viên.Mình nghĩ với những tài liệu mà bọn mình được cung cấp trong quá trình học thì có thể tìm được rất nhiều trên giaxaydung, vấn đề là vận dụng lý thuyết như thế nào và trong trường hợp nào, cái đấy chúng ta phải bắt tay vào những công việc cụ thể,thực tế thì mới hiểu và giải quyết được vấn đề. Bạn nói đúng, một lớp học ngoài nghiệp vụ sư phạm của các giảng viên còn cần đến sự tham gia đóng góp ý kiến trên tinh thần xây dựng một cách nhiệt tình, sôi nổi của các thành viên thì chúng ta mới thấy được tính hiệu quả mà lớp học mang lại. Thiết nghĩ giaxaydung cũng đang tổ chức lớp học (tớ được biết đây là tâm huyết của anh Thế Anh với mục đích là đem lại những bài học hiệu quả nhất cho các thành viên đồng thời là nơi gặp gỡ, trao đổi , thảo luận của các anh em giaxaydung) vậy bạn cũng là một thành viên sao không nghiên cưú và tham gia.
Hy vọng anh em giaxaydung sẽ có được một lớp học hiệu quả nhất,trang bị thêm cho mình thêm nhiều kiến thức, làm công cụ với mục đích cuối cùng là phục vụ tốt cho công việc mối người.>:D<

hoatvtn

Thành viên mới
Lớp đào tạo, bồi đưỡng nghiệp vụ định giá xây dựng

Chào bạn Diệp Thanh!
Mình cũng vừa học xong khóa đào tạo, bồi dưỡng nghiệp vụ kỹ sư định giá do các thày của Viện kinh tế xây dựng giảng. Mình thấy các thày giảng rất hay và rất nhiệt tình. Qua khóa học mình đã được bổ sung rất nhiều kiến thức về hoạt động đầu tư xây dựng. Nếu bạn muốn học mình khuyên bạn nên học ở lớp do Viện kinh tế xây dựng mở.
Chúc bạn đạt nhiều thành công./.:x

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
"Thiết nghĩ giaxaydung cũng đang tổ chức lớp học (tớ được biết đây là tâm huyết của anh Thế Anh với mục đích là đem lại những bài học hiệu quả nhất cho các thành viên đồng thời là nơi gặp gỡ, trao đổi , thảo luận của các anh em giaxaydung) vậy bạn cũng là một thành viên sao không nghiên cưú và tham gia.

Chào bạn, mình mới tham gia diễn đàn và cũng k có nhiều thời gian nên thường chỉ tham gia những mục tình huống và giải đáp thắc mắc về luật, thông tư, nghị định.
Nếu có lớp học thì mình cũng chỉ có thể tham dự vào các buổi tối thôi.

Chào bạn Hoavntn, hôm trước mình có tham dự một buổi học của Viện kinh tế tổ chức tại khách sạn Đê La Thành nhưng thấy chán quá nên lại nhụt chí tự đi học.
Đành chờ cơ quan cử đi cho đỡ tốn tiền. Còn tiền mình bỏ ra thì phải thu được gì chứ :D
Đúng như bạn giang nói đi học nhiều khi chỉ để biết chung chung thôi. Mà các thầy cũng nói kỹ sư định giá thì k cần hiểu sâu, chỉ cần nắm được cơ bản là được. Hic.