Nhận xét về các phần mềm chuyển đổi PDF sang WORD và PDF GENERATOR

• Khởi xướng Trần Duy Khoa
  • Ngày gửi
T

Trần Duy Khoa

Guest
I) Các phần mềm PDF có thật tốt ?

Trong 1 số báo vi tính cũ có bài viết về phần mềm ABC Amber PDF converter nói là chuyển đổi cực nhanh có đúng phần nào về tốc độ và dù có hỗ trợ font VN unicode nhưng khi mở một PDF tiếng Việt như vầy bạn sẽ thấy còn lòng nào chuyển đổi qua file Word được nữa hay không?

Các dòng chữ tiếng Việt trong file PDF mở đã chuyển ra, đều sai dấu và cách khoảng không sao đọc được như hình bên cạnh. Lưu ý, là nếu mở file này bằng Acrobate reader 812 tiếng Việt vẫn đúng dấu đọc vẫn tốt.

Đây không phải một lỗi riêng của Amber ABC PDF mà là chung cho hầu hết các phần mềm chuyển đổi từ dạng PDF sang Word chỉ chuyển tốt cho các PDF bằng tiếng Anh chứ hoàn toàn không tốt gì cho PDF tiếng Việt cả.

Phải có thêm phần định dạng tiếng Việt OCR khá tốt như kiểu VnDOC30 giống như khi bạn scan (quét) các file tài liệu tiếng Việt.

Bạn còn có thể gặp lại chuyện bực mình khi cần chuyển đổi PDF này với AB2Extract PDF, PDF to Word, PDF to Text. Chỉ có một phần mềm khá tốt là ABBYY PDF transformer 2.0 (nhưng vẫn còn sai dấu khoảng 30o/o) và kích thước cài vào khá lớn 80MB, thay vì chỉ có 1-3 MB vơi các phần mềm nhỏ chuyển từ PDF sang Word nói trên.

Do vậy, làm sao khắc phục nhược điểm khá bực mình nóí trên khi bạn cần phải chuyển từ file PDF Tiếng Việt sang Word đây? Có 2 trường hợp đặt ra cho bạn như sau?:

1) Khi PDF file của bạn chỉ có 1-2 trang Tiếng Việt cần chuyển hãy dùng ABBYY PDF Transformer và bạn chỉ sửa phần sai dấu tiếng Việt còn lại chỉ vào khoảng 30o/o bằng cách thủ công, dù sao cũng không mất nhiều thời gian lắm.

2) Khi file PDF tiếngViệt này dài đến hàng chục trang, nếu bạn sửa theo cách thủ công như vậy sẽ mất nhiều thời gian và chắc chắn không thể nào làm như vậy được.

May thay trong Acrobate Reader 812, có một công cụ tuyệt vời là Select text nằm trên cùng. ấn vào đây và bạn chọn lấy lần lượt các trang Tiếng Việt, tiếp đó ấn nút phải để copy tạm vào trong clipboard.

Qua Word, bạn cứ paste vào file Word và mọi thứ sẽ thật đúng dấu tiếng Việt y chan không còn sai dấu hay gặp lỗi bực mình như kiểu kia nữa. Có điều trong PDF file còn có cả hình với text. Phải làm sao đây? Trong khi Acrobate 812 chỉ cho phép chọn text chứ hoàn toàn không cho bạn chọn luôn phần hình.

Bạn đành phải làm thủ công copy select từng hình, bằng các chương trình bắt hình như Smart capture 192 hay Screen hunter 40 và paste (dán) lại vào trong Word thôi .

II) Chuyển từ Word sang PDF với PDF generator 1.37:

PDF generator137 là một phần mềm khá đặc biệt chỉ có 937KB, cài xong là 1.29MB nhưng không có bất cứ file exe nào cả. Nó tạo ra một máy tính ảo (virtual printer) nằm phía sau các máy in thật sự.

Bạn có thể tải về phiên bản dùng thử 2 tuần tại website http://www.regsoft.net/purchase.php3?productid=48742 hay https://www.swreg.org/soft_shop/3809/shopscr3.shtml

Khi bạn có bất cứ file Word muốn chuyển sang PDF không gi dễ dàng hơn cứ việc mở file ấy ngay trong Word và chọn vào Printers. ở đây, bạn cứ lựa vào máy in ảo là Aliens Tools PDF Generator, tiếp đến là vào properties và phần này thêm nhiều tuỳ chọn cho bạn nữa như là :

1 ) Page: chọn unit cm, size A4, Orientation Portrait, Graphic Resolution: 300.

2) Fonts: bạn cứ chọn add font nào cho PDF làm ra là tuỳ thích.

3) Documents: chọn compatible là dạng file PDF 1.4. Chọn nút kiểm automatic output và Output path: C:\pdfs. Bạn có thể tuỳ chọn lại output path ở đây. Để tìm ra file PDF làm ra mới dễ dàng theo ý mình hơn.

4) Encryption: khi cần mật mả, chọn vào nút kiểm enable encryption, keylenght: 40bits và riêng phần Permission: chọn hết các nút kiểm là printing, changing the documents, content copying and extraction, authoring the comments and form field.

Sau khi chọn xong properties, trở lại phần Printing range: all (chọn làm ra hết) nhấn vào OK. Đây không phải là nó in ra file PDF bằng máy in cho bạn đâu mà nó sẽ chuyển đổi Word ra PDF thật nhanh bằng một máy in ảo ở ngay thư mục Output path.

Bạn cứ tìm ở đây file PDF nà nó chuyển xong, chắc chắn là không bao giờ có chuyện ra mả sai dấu với các file Word tiếng Việt chuyển qua PDF hiện đại, nhiều màu sắc hơn file Word thông thường rồi.

Dương Minh Hoàng​

A

archvanhuong

Guest
I) Các phần mềm PDF có thật tốt ?
Trong 1 số báo vi tính cũ có bài viết về phần mềm ABC Amber PDF converter nói là chuyển đổi cực nhanh có đúng phần nào về tốc độ và dù có hỗ trợ font VN unicode nhưng khi mở một PDF tiếng Việt như vầy bạn sẽ thấy còn lòng nào chuyển đổi qua file Word được nữa hay không?
Các dòng chữ tiếng Việt trong file PDF mở đã chuyển ra, đều sai dấu và cách khoảng không sao đọc được như hình bên cạnh. Lưu ý, là nếu mở file này bằng Acrobate reader 812 tiếng Việt vẫn đúng dấu đọc vẫn tốt.
Dương Minh Hoàng​

Bạn đưa ra vấn đề mà mình thấy hơi lạ đấy. Chưa bao giờ mình gặp trường hợp như vậy cả. Mình thường xuyên dùng các phần mềm miến phí để đọc hoặc chuyển file từ word sang PDF. Khi chuyển bằng các phần mềm này chẳng bao giờ bị nhảy chữ lung tung vậy cả.
Đây là phần mềm dùng để đọc file PDF: Foxit Reader
http://www.vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/Kinh-nghiem/2006/03/3B9E827D/

Đây là phần mềm dùng để chuyển từ word sang pdf: Pdf995
http://www.pdf995.com/download.html

Đây là những phần mềm chuyển tương đối nhanh, cài đặt đơn giản và đặc biệt không bị đóng dấu bản quyền (nhìn phát ghét) lên các trang sau khi chuyển đổi như phần mềm PDF generator137 bạn nêu ở trên
Một đặc biệt nữa là không phải là phiên bản dùng thử, có thể dùng lâu dài :x

Last edited by a moderator:
T

Trần Duy Khoa

Guest
Bạn đưa ra vấn đề mà mình thấy hơi lạ đấy. Chưa bao giờ mình gặp trường hợp như vậy cả. Mình thường xuyên dùng các phần mềm miến phí để đọc hoặc chuyển file từ word sang PDF. Khi chuyển bằng các phần mềm này chẳng bao giờ bị nhảy chữ lung tung vậy cả.
Đây là phần mềm dùng để đọc file PDF: Foxit Reader
http://www.vnexpress.net/Vietnam/Vi-tinh/Kinh-nghiem/2006/03/3B9E827D/

Đây là phần mềm dùng để chuyển từ word sang pdf: Pdf995
http://www.pdf995.com/download.html

Đây là những phần mềm chuyển tương đối nhanh, cài đặt đơn giản và đặc biệt không bị đóng dấu bản quyền (nhìn phát ghét) lên các trang sau khi chuyển đổi như phần mềm PDF generator137 bạn nêu ở trên
Một đặc biệt nữa là không phải là phiên bản dùng thử, có thể dùng lâu dài :x

Bạn đọc lại kỹ xem nha. Đó là mình nói về lỗi khi chuyển từ PDF sang word chứ không phải từ word sang PDF bạn à. Rất cám ơn các nhận xét của bạn. Mong rằng chúng ta sẽ trao đổi nhiều hơn nữa nhằm phát hiện nhiều phần mềm hữu ích hơn nữa. Thân chào!

A

archvanhuong

Guest
Bạn đọc lại kỹ xem nha. Đó là mình nói về lỗi khi chuyển từ PDF sang word chứ không phải từ word sang PDF bạn à. Rất cám ơn các nhận xét của bạn. Mong rằng chúng ta sẽ trao đổi nhiều hơn nữa nhằm phát hiện nhiều phần mềm hữu ích hơn nữa. Thân chào!
Sorry nhé, mình đọc kỹ lại rồi, hóa ra mình nhầm. Căn bản bạn viết hơi khó hiểu :D.
Đây là một chương trình cũng chuyển từ PDF sang word miễn phí: PDF to Word Doc Converter (FPDC).
http://www.benhvienlaptop.com/?PageID=news&act=detail&cid=102&id=1359

Hầy hết mọi chương trình chuyển PDF sang word khi chuyển file tiếng Việt phụ thuộc rất nhiều vào file word gốc dùng để chuyển sang PDF: nếu dùng font TCVN thì khi chuyển sẽ không ổn, nhưng nếu file gốc dùng font unicod thì ok.

Last edited by a moderator:

meocon_xinh

Thành viên nhiều triển vọng
xin file

các cậu ơi giúp tớ với cậu có phần mềm chuyển file từ pdf sang file word cho tớ với tớ đang rất cần

K

khanhme01

Guest
các cậu ơi giúp tớ với cậu có phần mềm chuyển file từ pdf sang file word cho tớ với tớ đang rất cần

Meoxinh cho Email mình sẽ gửi file setup tới. cài đặt nhanh chóng, gọn và sử dụng chuyển đổi file nhanh, tốt.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới