Nhật ký in ra từ phần mềm QLCL GXD vở sạch chữ đẹp Chủ đầu tư, Tư vấn giám sát, Nhà thầu đều thích

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Tham gia
6/7/07
Bài viết
4.586
Điểm thành tích
113
Website
giaxaydung.vn
Nhật ký in ra từ phần mềm QLCL GXD vở sạch, chữ đẹp. Chủ đầu tư - Tư vấn giám sát - Nhà thầu đều thích. Chủ đầu tư cứ tấm tắc khen trước nay chưa bao giờ hồ sơ đẹp thế.
Chú Kỹ sư in hồ sơ hứng khởi quá chụp gửi cho nhân viên GXD khoe. Mấy kỹ sư tham gia Khóa Kỹ sư QS Quantity Surveyor GXD nói: Em phải xin sếp nghỉ việc đi học rồi chuyển, chứ sếp đưa cho danh mục công việc và ngày tháng bắt ngồi chép nhật ký mấy tháng trời, nhàm chán phát khùng, phát điên luôn.
Chép nhật ký là rất hình thức và nhàm chán vô cùng, gây tâm lý làm việc không tốt, chán làm, muốn xin nghỉ... các sếp cần chú ý đến vấn đề tâm lý này, nếu không sẽ mất người...

Ảnh chụp người ta đã ứng dụng công nghệ thông tin, phần mềm hiện đại vào trong công tác lập, quản lý nhật ký thi công: Họ đã in nhật ký thi công rồi, còn bạn vẫn đang ngồi cần mẫn đốt thời gian chép tay?

in-nhat-ky-thi-cong-khoa-cung-phan-mem-QLCL-GXD.jpg

Kỹ sư David Thịnh chia sẻ trên Facebook: Làm nhật ký bằng phần mềm QLCL GXD Rất tiện và nhanh.​

59182
Hồ sơ chất lượng, biên bản nghiệm thu in ra từ phần mềm QLCL GXD đều tăm tắp, được phân loại tự động:​

bien-ban-nghiem-thu-tu-dong-in-sap-xep-phan-loai-phan-mem-qlcl-gxd.jpg

♣ Đính kèm là mẫu văn bản đề xuất và văn bản chấp thuận sử dụng Nhật ký in giữa Chủ đầu tư và Nhà thầu. Bạn tải về tham khảo nhé.
♣ Cũng gửi bạn văn bản của Công ty CP Giá Xây Dựng và công văn giải đáp của Cục giám định chất lượng công trình xây dựng, Bộ Xây dựng về sử dụng phần mềm QLCL GXD lập Nhật ký in nhé.
Để đặt mua và ứng dụng ngay phần mềm QLCL GXD vào công việc, giải phóng sức lao động hãy liên hệ Ms Thu An 0974 889 500 hoặc truy cập http://gxd.vn
Cũng đừng tư duy là: chờ khi nào có tiền mua, bạn thấy đây là điều tốt, hãy làm kiến nghị đề xuất, tham mưu cho sếp duyệt chi, mua phần mềm ứng dụng vào trong dự án, sếp sẽ khen ngợi bạn.
 

File đính kèm

  • gxd.vn-CV-de-nghi-su-dung-nhat-ky-in.docx
    31,3 KB · Đọc: 361
  • gxd.vn-CV-chap-thuan-su-dung-nhat-ky-in.docx
    30 KB · Đọc: 349
  • QLCL-VB-24-GXD-14-06-2019-hoi-CGD-BXD-ve-lap-nhat-bang-phan-mem.pdf
    2,8 MB · Đọc: 402
  • QLCL-VB-739-GD-GD3-17-07-2019-CGD-BXD-giai-dap-lap-nhat-ky-bang-phan-mem.pdf
    1 MB · Đọc: 368

nguyenhoi1905

Thành viên mới
Tham gia
16/11/12
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
thầy Nguyễn Thế Anh cho e hỏi cái. nhật ký thi công được in ( chứ ko phải viết tay) theo thông tư, nghị định nào vậy?
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Tham gia
6/7/07
Bài viết
4.586
Điểm thành tích
113
Website
giaxaydung.vn
@nguyenhoi1905 vấn đề bạn hỏi xin giải đáp như sau:
- Theo Khoản 11, Điều 25 của Nghị định số 46/2015/NĐ-CP về Quản lý chất lượng của nhà thầu thi công xây dựng công trình thì: Nhà thầu "Lập nhật ký thi công xây dựng công trình theo quy định". Chỉ quy định lập nhật ký, chứ không bắt buộc phải ghi nhật ký.
- Theo Khoản 2, Điều 10 của Thông tư số 26/2016/TT-BXD: "2. Chủ đầu tư thoả thuận với nhà thầu thi công xây dựng về hình thức và nội dung của nhật ký thi công xây dựng làm cơ sở thực hiện trước khi thi công xây dựng công trình."
Và nhiều đơn vị đã thực hiện theo các quy định và hướng dẫn nói trên, ứng dụng công nghệ thông tin, phần mềm QLCL GXD vào công việc lập nhật ký, hiệu quả đạt được rất tốt, hồ sơ tốt, nhật ký sạch sẽ, các thông tin đọc được rõ ràng (không như chữ ghi nhật ký gà bới), giảm chi phí nhân công làm công việc, này, giảm tính hình thức...
 

thaonhi

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
13/10/11
Bài viết
24
Điểm thành tích
13
@nguyenhoi1905 vấn đề bạn hỏi xin giải đáp như sau:
- Theo Khoản 11, Điều 25 của Nghị định số 46/2015/NĐ-CP về Quản lý chất lượng của nhà thầu thi công xây dựng công trình thì: Nhà thầu "Lập nhật ký thi công xây dựng công trình theo quy định". Chỉ quy định lập nhật ký, chứ không bắt buộc phải ghi nhật ký.
- Theo Khoản 2, Điều 10 của Thông tư số 26/2016/TT-BXD: "2. Chủ đầu tư thoả thuận với nhà thầu thi công xây dựng về hình thức và nội dung của nhật ký thi công xây dựng làm cơ sở thực hiện trước khi thi công xây dựng công trình."
Và nhiều đơn vị đã thực hiện theo các quy định và hướng dẫn nói trên, ứng dụng công nghệ thông tin, phần mềm QLCL GXD vào công việc lập nhật ký, hiệu quả đạt được rất tốt, hồ sơ tốt, nhật ký sạch sẽ, các thông tin đọc được rõ ràng (không như chữ ghi nhật ký gà bới), giảm chi phí nhân công làm công việc, này, giảm tính hình thức...
Nghị định và thông tư nói như vậy, ta nên hiểu rằng hình thức và nội dung các công việc hàng ngày cần phải ghi theo bản mẫu đã thỏa thuận với chủ đầu tư. Các bản mẫu này được in sẵn, đóng tập và đóng dấu giáp lai của CĐT xong mới đem ra công trường để nhà thầu ghi và ký cùng với TVGS hàng ngày. Nhật ký mà không giáp lai trước thì không có giá trị
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Tham gia
6/7/07
Bài viết
4.586
Điểm thành tích
113
Website
giaxaydung.vn
Nghị định và thông tư nói như vậy, ta nên hiểu rằng hình thức và nội dung các công việc hàng ngày cần phải ghi theo bản mẫu đã thỏa thuận với chủ đầu tư. Các bản mẫu này được in sẵn, đóng tập và đóng dấu giáp lai của CĐT xong mới đem ra công trường để nhà thầu ghi và ký cùng với TVGS hàng ngày. Nhật ký mà không giáp lai trước thì không có giá trị
Xin hỏi nhật ký có giá trị để làm gì bạn? Đóng dấu giáp lai nhật ký theo quy định nào ? Văn bản nào quy định Nhật ký thi công phải đóng dấu giáp lai?

Hãy đi vào bản chất của vấn đề, ngoài việc đóng dấu giáp lai cho hình thức, làm như trước đến nay người ta vẫn làm. Nhiều người vẫn chưa hiểu đóng giáp lai như thế nào là đúng quy định nữa. Và đóng giáp lai rồi mà vẫn có chuyện hồi ký, in ra rồi chép lại, như vậy các bạn đang cố níu giữ 1 phương thức với tư duy sản xuất cũ, mà không chịu tìm hiểu cách làm mới, phương thức quản lý mới sao cho tốt hơn, bớt hình thức, tốt cho tâm lý người lao động mà chất lượng hiệu quả lại nâng cao.

Quy định của Nhà nước: "Chủ đầu tư thoả thuận với nhà thầu thi công xây dựng về hình thức và nội dung của nhật ký thi công xây dựng làm cơ sở thực hiện trước khi thi công xây dựng công trình." Nhà nước đã cho hoàn toàn chủ động. Người ta có thể quản lý theo nhiều cách chứ không chỉ mỗi quản lý bằng cách đóng dấu giáp lai trước rồi mới cho ghi chép. Nếu bạn không thay đổi, bạn tụt hậu thế thôi. Theo phổ biến của Cục Giám định - Bộ Xây dựng (Cục Giám định nhà nước về chất lượng công trình xây dựng): người ta có thể thỏa thuận sử dụng 1 địa chỉ email để ghi nhật ký, trong ngày tất cả những gì diễn biến ra được 2 bên ngồi soạn và gửi vào email, trong email thì không thể sửa được thông tin, ngày tháng... Thế nếu thỏa thuận dùng email để ghi nhật ký thì đóng dấu giáp lai kiểu gì.

Ngoài ra, các bạn đang làm về nhật ký thi công và pháp lý liên quan đến xây dựng hãy tìm hiểu thêm đóng giáp lai như nào là đúng? Hiện nay đóng giáp lai là chưa đúng quy định của pháp luật đâu. Mà làm chưa đúng thì nếu có đem ra pháp luật thì ấy mới là không có giá trị.
 

Chủ đề tương tự


Top