Nhà thầu thi công có lập dự toán

phanhnhi88

Thành viên có triển vọng
Các anh chị cho em hỏi?
- Em là đơn vị thi công, em đang làm công trinh sửa chữa cho một trường học với mức vốn nhỏ hơn 20 triệu.
Vậy các bác cho em hỏi em phải làm trường hợp nào mới đúng:
1. Đơn vị thi công lập hồ sơ dự toán :Rồi: Chủ đầu tư Phê duyệt :rồi: đơn vị thi công lập hồ sơ đề xuất :rồi: thương thảo, hợp đồng, thanh toán.
2. Đơn vị thiết kế lập dự toán, Rồi: Chủ đầu tư Phê duyệt : Rồi: đơn vị thi công lập hồ sơ đề xuất :rồi: thương thảo, hợp đồng, thanh toán.
2. Đơn vị CĐT lập dự toán, Rồi: phê duyệt luôn : Rồi: đơn vị thi công lập hồ sơ đề xuất :rồi: thương thảo, hợp đồng, thanh toán.
Em phải làm cách nào mới đúng, và em xem thông tư, nghị định nào:??? em Cảm ơn??/

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
1. Có những trường hợp CĐT dừng đến bước Thiết kế cơ sở rồi ký hợp đồng với đơn vị thi công triển khai bước tiếp theo bao gồm cả thiết kế bản vẽ thi công và lập dự toán.
2. Câu chuyện TVTK thiết kế ròi CĐT duyệt thì là câu chuyện đơn giản rồi, nhưng với giá trị 20 triệu này thì không cần
3. CĐT lập và phê duyệt, với giá trị này thì tốt nhất bộ phận của công ty lên dự toán và kế hoạch công việc rồi trình lãnh đạo duyệt, chỉ định đơn vị làm luôn
=> Giá trị của bạn nhỏ và ít như mua một cái máy tính để bàn có cấu hình khủng. Theo tôi CĐT lên dự toán hoặc công việc triển khai rồi trình lãnh đạo ký đồng ý rồi mời bạn vào làm, chứ hồ sơ đề xuất, yêu cầu gì cho nó nặng nề

phanhnhi88

Thành viên có triển vọng
1. Có những trường hợp CĐT dừng đến bước Thiết kế cơ sở rồi ký hợp đồng với đơn vị thi công triển khai bước tiếp theo bao gồm cả thiết kế bản vẽ thi công và lập dự toán.
2. Câu chuyện TVTK thiết kế ròi CĐT duyệt thì là câu chuyện đơn giản rồi, nhưng với giá trị 20 triệu này thì không cần
3. CĐT lập và phê duyệt, với giá trị này thì tốt nhất bộ phận của công ty lên dự toán và kế hoạch công việc rồi trình lãnh đạo duyệt, chỉ định đơn vị làm luôn
=> Giá trị của bạn nhỏ và ít như mua một cái máy tính để bàn có cấu hình khủng. Theo tôi CĐT lên dự toán hoặc công việc triển khai rồi trình lãnh đạo ký đồng ý rồi mời bạn vào làm, chứ hồ sơ đề xuất, yêu cầu gì cho nó nặng nề

* Vấn đề là lúc thanh toán, phải ra Kho bạc và phải thực hiện theo phụ lục 03a, nên mình nghĩ làm hồ sơ đề xuất là rất cần thiết, để còn có căn cứ để làm thanh toán.
nên mình hơi rối bước đầu, sợ làm sai quy trình. Mình cũng đang tìm văn bản nào nói rõ chuyện này.... Bạn giúp mình với>>> Cám ơn nhiều.

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Bạn bên Nhà thầu mà lo cả cho CĐT là sao? Trong trường hợp này (theo tôi hiểu là chỉ định thầu) trách nhiệm của CĐT là thiết kế, lập dự toán, lập hồ sơ yêu cầu và bên Nhà thầu (là bên bạn) lập hồ sơ đề xuất.

fortune...

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Vốn này là vốn Nhà nước. Trách nhiệm Chủ đầu tư phải chỉ định thầu Tư vấn thiết kế, thiết kế xong phải chỉ định tư vấn thẩm tra (ký chú, đóng dấu). Chủ đầu tư phê duyệt dự toán và BVTC này (ko cần lập Báo cáo KT-KT nhé). Chủ đầu tư lập hồ sơ yêu cầu và chỉ định bạn (nhà thầu thi công) thực hiện. Dĩ nhiên bạn phải có hồ sơ đề xuất trả lời hồ sơ yêu cầu của Chủ đầu tư trước. Việc thanh quyết toán sau này là giữa bạn và Chủ đầu tư. Còn việc nguồn thì đã có, ko có gì vướng cả, vì trước khi chỉ định bạn, Chủ đầu tư đã có văn bản được chấp thuận cho Chủ trương của cấp Quyết định đâu tư rồi, căn cứ đó cùng hồ sơ thiết kế đóng dấu đầy đủ mà làm việc kho bạc. Mình góp ý thế!

phanhnhi88

Thành viên có triển vọng
Vốn này là vốn Nhà nước. Trách nhiệm Chủ đầu tư phải chỉ định thầu Tư vấn thiết kế, thiết kế xong phải chỉ định tư vấn thẩm tra (ký chú, đóng dấu). Chủ đầu tư phê duyệt dự toán và BVTC này (ko cần lập Báo cáo KT-KT nhé). Chủ đầu tư lập hồ sơ yêu cầu và chỉ định bạn (nhà thầu thi công) thực hiện. Dĩ nhiên bạn phải có hồ sơ đề xuất trả lời hồ sơ yêu cầu của Chủ đầu tư trước. Việc thanh quyết toán sau này là giữa bạn và Chủ đầu tư. Còn việc nguồn thì đã có, ko có gì vướng cả, vì trước khi chỉ định bạn, Chủ đầu tư đã có văn bản được chấp thuận cho Chủ trương của cấp Quyết định đâu tư rồi, căn cứ đó cùng hồ sơ thiết kế đóng dấu đầy đủ mà làm việc kho bạc. Mình góp ý thế!

- Nhưng đây chỉ là công trình duy tu, sửa chữa k phải xây mới, và giá trị lại nhỏ, theo mình biết dựa vào Nghị định 85 thì gói thầu nhỏ hơn 500 triệu là không lập hồ sơ yêu cầu, ý mình chỉ càn biết mình lập dự toán xong là ông CĐT phê duyệt rồi cho mình thi công luôn^^

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Xin lỗi bạn chủ Topic. Đúng là trong khoản 2, điều 41 của Nghị định 85 có quy định "Quy trình chỉ định thầu rút gọn đối với gói thầu tư vấn, mua sắm hàng hóa và xây lắp có giá gói thầu không quá 500 triệu đồng" và theo đó trường hợp này bên Nhà thầu của bạn không phải lập HSĐX mà chỉ việc nghiên cứu Dự thảo hợp đồng mà bên mời thầu gửi sau đó là thương thảo hoàn thiện hợp đồng, cuối cùng bên mời thầu trình CĐT phê duyệt kết quả chỉ định thầu và hai bên ký hợp đồng. Còn các công việc khác mà bạn "hỏi hộ" CĐT thì CĐT vẫn phải làm đó là : Lập thiết kế, dự toán, soạn thảo dự thảo hợp đồng....