Nhờ các bác chuyên gia về khảo sát - cho em ý kiến vụ này ???

khanharsenal

Thành viên năng động
tình hình là bên e đang thẩm tra cái hồ sơ xây dựng nhà trẻ, bên đơn vị thiết kế cho vào dự toán mục khảo sát có công việc : Bản đồ tỷ lệ 1/500, đường đồng mức 0.5m, cấp địa hình cấp 3.
em có thắc mắc không hiểu sao lại đưa được cái mục này vô, với lại bên xây dựng câp công trình như thế này mà đưa lập chi phí bản đồ 1/500 thì vô lý quá, lại cái đường đồng mức này nữa chứ.Em chủ ý cắt cái này nhưng chưa hiểu rõ vấn đề và lý luận sao cho chặt chẽ, nhờ các bác chỉ giáo dùm em.
=D>=D>=D>
Tiện thể cái công việc : Bản đồ tỷ lệ 1/500, đường đồng mức 0.5m, cấp địa hình cấp 3.Các bác cho em hỏi về mục đích, nội dung của việc này cụ thể hơn được không? Khi nào thì làm việc này, khi nào không ???

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
tình hình là bên e đang thẩm tra cái hồ sơ xây dựng nhà trẻ, bên đơn vị thiết kế cho vào dự toán mục khảo sát có công việc : Bản đồ tỷ lệ 1/500, đường đồng mức 0.5m, cấp địa hình cấp 3.
em có thắc mắc không hiểu sao lại đưa được cái mục này vô, với lại bên xây dựng câp công trình như thế này mà đưa lập chi phí bản đồ 1/500 thì vô lý quá, lại cái đường đồng mức này nữa chứ.Em chủ ý cắt cái này nhưng chưa hiểu rõ vấn đề và lý luận sao cho chặt chẽ, nhờ các bác chỉ giáo dùm em.
=D>=D>=D>
Tiện thể cái công việc : Bản đồ tỷ lệ 1/500, đường đồng mức 0.5m, cấp địa hình cấp 3.Các bác cho em hỏi về mục đích, nội dung của việc này cụ thể hơn được không? Khi nào thì làm việc này, khi nào không ???

Anh hỏi cái này giống như hỏi tại sao phải có công tác khảo sát địa hình vậy.
Việc lập bản đồ (bình đồ) là để xác định hiện trạng khu đất, ranh giới, hình dạng, kích thước, cao độ từng vị trí trên khu đất tạo cơ sở cho việc quy hoạch, thiết kế, sử dụng khu đất.

Bản đồ tỷ lệ 1/500 phù hợp với địa hình là đô thị. Tỷ lệ Bản đồ càng lớn thì càng chi tiết (chênh lệch cao độ giữa các đường đồng mức càng nhỏ). Vì vậy bạn nên xem xét địa hình nơi bạn, và chi phí cho phần việc này là hợp lý.

khanharsenal

Thành viên năng động
Vâng cảm ơn bac cuongden37 đã góp ý,
EM xin trao đổi lại thêm một tí, Bản đồ tỷ lệ 1/500 phù hợp với địa hình là đô thị, trong khi đó công trình nằm trong khu vực vùn sâu, vùng xa, địa hình tương đối khó khăn thì mình nên điều chỉnh tỷ lệ như thế nào cho phù hợp ???

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
Bổ sung thêm ý kiến trên của tôi, tỷ lệ bản đồ 1/500 còn phù hợp với khu vực nhỏ, yêu cầu đầy đủ, rõ ràng, các đối tượng địa vật thường được biểu thị theo tỷ lệ và đúng quy ước, độ chính xác bản đồ phải cao.

Việc thiết kế bản vẽ thi công phải có căn cứ cụ thể, rõ ràng và chính xác từ số liệu khảo sát địa hình. Nên khu vực công trình (khu đất) nhỏ thì nên sử dụng loại bản đồ (bình đồ) này. Ngoài ra có thể lựa chọn tỷ lệ bản đồ như 1/1000, 1/2000... phù hợp với khu đất xây dựng.

thanhle82

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Vâng cảm ơn bac cuongden37 đã góp ý,
EM xin trao đổi lại thêm một tí, Bản đồ tỷ lệ 1/500 phù hợp với địa hình là đô thị, trong khi đó công trình nằm trong khu vực vùn sâu, vùng xa, địa hình tương đối khó khăn thì mình nên điều chỉnh tỷ lệ như thế nào cho phù hợp ???
Nếu địa hình phức tạp bạn có thể yêu cầu tư vấn khảo sát bình đồ tỷ lệ 1/200.

khanharsenal

Thành viên năng động
xin cảm ơn các bác đã cho ý kiến.Hôm nay em muốn hỏi thêm một chút về vấn đề đã trao đổi ở trên : Sản phẩm của việc lập Bản đồ tỷ lệ 1/500, đường đồng mức 0.5m, cấp địa hình cấp 3 bao gồm những gì ? Khi tư vấn thiết kế làm những việc đó, thì sản phẩm họ nộp cho chủ đầu tư là những gì ??? xin các tiền bối cho ý kiến với em nhé.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
xin cảm ơn các bác đã cho ý kiến.Hôm nay em muốn hỏi thêm một chút về vấn đề đã trao đổi ở trên : Sản phẩm của việc lập Bản đồ tỷ lệ 1/500, đường đồng mức 0.5m, cấp địa hình cấp 3 bao gồm những gì ? Khi tư vấn thiết kế làm những việc đó, thì sản phẩm họ nộp cho chủ đầu tư là những gì ??? xin các tiền bối cho ý kiến với em nhé.
sản phẩm của tư vấn nộp cho chủ đầu tư là theo hợp đồng giao việc, trong trường hợp này thông thường là:
1. Bản đồ tỷ lệ 1/500 (đường đồng mức 0.5m, cấp địa hình cấp 3)
2. Báo cáo kỹ thuật khảo sát

quangnamyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
www.quangnamyp.webs.com
Em xin phép upload Văn bản hướng dẫn của Bộ XD về việc này để bạn tham khảo.

Em xin phép upload Văn bản hướng dẫn của Bộ XD về việc này để bạn tham khảo.

Thông tư 05/2011/TT-BXD ngày 09/06/2011 về việc: Quy định việc kiểm tra, thẩm định và nghiệm thu công tác khảo sát lập bản đồ địa hình phục vụ quy hoạch và thiết kế xây dựng. (Có mẫu biên bản nghiệm thu, số lượng hồ sơ, quy định về bản đò tỷ lệ 1/500, 1/2000, 1/10000.....

Thành phần hồ sơ gồm:
- Thuyết minh Báo cáo kỹ thuật
- Bộ bản đồ địa hình in trên giấy Troky tỷ lệ …..
- Đĩa CD chứa nội dung báo cáo, bản đồ

File đính kèm

• 05-2011-TT-BXD.DOC
    430,5 KB · Đọc: 338