Nhờ các bạn chỉ giúp cách khắc phục móng lớp trên đá 0x4 bị phân tầng

firstblood

Thành viên có triển vọng
Chào các anh chị!
Mình làm cho một KCN. Hiện tại đã thi công đến phần móng lớp trên đá 0x4 và chuẩn bịn thảm bê tông nhựa,nhưng khi đi kiểm tra thì thấy hiện tượng lớp móng trên bị phân tầng (theo một số tiền bối thì kêu bằng sọc dưa). Do khi thi công đơn vị thi công không tuân thủ quy trình là phải rải đá bằng máy rải và ủ đá đến độ ẩm cần thiết (cũng theo lời các tiền bối, mình bên XDDD nên mù tịt). Đằng này họ san đá bằng máy san và khi san thì họ vừa san vừa tưới nước nên đá to nằm trên, đá nhỏ và bột thì không nhìn thấy. Các tiền bối bên mình yêu cầu phải đào lên toàn bộ lớp móng trên (thay mới toàn bộ) và thi công đúng quy trình theo Tiêu chuẩn ngành 22 TCN 334-06.... Bên thi công đưa ra lý do là trước giờ không ai thi công bằng máy rải cả, còn độ ẩm của đá thì họ cho rằng mấy ngày mưa đã đủ độ ẩm rồi. Họ cho rằng chỉ cần trải đá mi và tăng thêm ca lu lèn là sẽ đạt được độ chặt. Mình thấy họ cho nhân công đẩy xe rùa, dùng giá hất đá mi ra mặt đường, sau đó có một người cầm vòi xịt nước lên rồi cho xe lu đi. Nhưng chỉ trong vài ngày là mặt đường lại bong tróc. Họ nói là do xe gắn máy chạy qua chạy lại quá nhiều. Do các vị tiền bối thường xuyên đi công tác mà mình thì lại rất mù mờ về vấn đề này nên xin các anh chị và các bạn tư vấn giúp mình các vấn đề sau:
1. Việc thi công lớp móng trên bằng máy san là đúng hay sai?
2. Thực tế hiện nay có thi công lớp móng trên bằng máy rải không?
3. Việc khắc phục bằng cách bù thêm đá mi và tăng ca lu lèn có đảm bảo độ chặt K=0.98 không?
4. Nếu không được thì phương án khắc phục hiện tượng phân tầng như thế nào
Rất mong được các anh chị và các bạn chỉ giúp. Xin trân trọng cảm ơn!

dangvietanh

Thành viên mới
- Việc bạn thi công như vậy là không có gì sai cả nhưng do bạn không có kinh nghiệm và thợ lái máy không chuẩn thôi.
- Thực tế các đơn vị thi công lớn thường thi công các đường cao tốc và các nhà thầu phụ làm việc với các nhà thầu nước ngoài thì họ với dùng máy rải.
- Việc khắc phục như bạn là không đạt được hiệu quả và đá 0.5 vãn bị phân tầng và không đạt được K98.
- Bạn khắc phục bằng cách là cho máy san cày lên và san lại sau đó, tiến hành lu sơ bộ sau đó tưới nước để đảm bảo độ ẩm nhưng chú ý sau khi tưới nước để CPDD khô nước trên mặt đã không thì lu sẽ bị bong rộp mặt CPDD. ( nếu lớp CPDD cứng quá thì dùng máy đào để cào lớp mặt lên cũng được.
Chúc bạn khắc phục được như bạn mong muốn.

hongnhunghatinh

Thành viên có triển vọng
1. Việc thi công bằng máy san là đúng. Nếu nhà thầu không có máy san thì bạn hãy cho nhà thầu làm cách sau đây:
Trước tiên bạn hãy cho nhà thầu cày xới, xáo trộn phần móng đã bị phân tầng, sau đó tưới nước giữ ẩm, dùng máy san san ra nhưng chạy với tốc độ rất chậm, sau đó lu lướt nhanh 1 đến 2 lần. Nếu độ ẩm quá thấp thì dùng vòi tưới hoa sen tưới nhẹ đều lên mặt, sau đó lu tiếp đạt đến độ chặt K98. Cách này đó là kinh nghiệm thi công của tôi.
2. Đa số thực tế thực hiện bằng máy san với công trình thảm nhựa.
3. Việc làm của nhà thầu trên là không đạt K98.

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Ý kiến của tôi:
- Bạn thi công lớp CPĐD lớp trên mà ra đá bằng máy san là sai quy trình. Nhưng thực tế hiện nay thì đa số các nhà thầu đều ra đá bằng máy san.
- Vấn đề độ chặt:
+ Nếu thành phần cấp phối bạn đúng qui định thì mình cho cày lên phần phân tầng đó rồi trộn với một ít bột đá rồi lu lèn là OK thôi.
+ Còn nếu độ chặt mà không đạt nữa thì lớp móng nền đất của bạn có vấn đề rồi.
+ Và cần xem xét lại trọng lưọng riêng của CPĐD trong phòng thí nghiệm.

dangtrungtin

Thành viên có triển vọng
mình đang làm dự toán, áp dụng định mức cho cấp phối đá dăm là AD.11221 trong đó mình thấy trong xe máy có tính ca máy cho ô tô tưới nước nhưng mình không thấy trong vật liệu có tính định mức nước, bạn nào biết có thể giúp mình được không ạ, xin cảm ơn mọi người nhiều !

vanbach26

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Website
giaydantuonggiare.biz
dangtrungtin Bạn có thể nói rõ yêu cầu chút nữa không? Mình cũng đang học về mảng này, nếu biết mình sẽ giúp

dangtrungtin

Thành viên có triển vọng
Công tácxây lắp​
Thành phần hao phí​
Đơnvị​
Đường mở rộng​
Đường làm mới​
AD.112​
Làm mónglớp dưới​
Cấp phối đá dăm 0,075-50mm​
m3​
142​
142​
công​
4,2​
3,9​
Máy ủi 110CV​
ca​
0,5​
0,42​
Máy san 110CV​
ca​
0,105​
0,08​
Máy lu rung 25T​
ca​
0,25​
0,21​
Máy lu bánh lốp 16T​
ca​
0,37​
0,34​
Máy lu 10T​
ca​
0,25​
0,21​
Ô tô tưới nước 5m3​
ca​
0,25​
0,21​
Máy khác​
%​
0,5​
0,5​

Mã hiệu​

[TD="width: 94"]

[/TD]
[TD="width: 208"]

[/TD]
[TD="width: 66"]

[/TD]
[TD="width: 85"]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]
[TD="width: 66"][/TD]
[TD="width: 85"][/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[/TD]

[TD="width: 208"][/TD]

[/TD]
[TD="width: 208"][/TD]

[/TD]

[/TD]

uhm, chào bạn vanbach06 cảm ơn bạn trước, mình đang làm dự toán cho hạng mục cấp phối đá dăm mình dùng định mức AD.112 trong đó mình thấy ở mục ca máy có định mức ô tô tưới nước 5m3 (0.25ca), nhưng mình không thấy ở mục vật liệu quy định định mức nước bao nhiêu, vậy thì ô tô tưới nước lấy nước ở đâu, tiền nước tính ở chỗ nào?? mình mong mọi người giúp đỡ mình với, cảm ơn mọi người nhiều !

hongdo

Thành viên có triển vọng
@Dangtrungtin: Tiền nước đó ít thấy công trình nào mà tính vào lắm, trừ trường hợp đặc biệt. Trong bảng tổng hợp vật tư và chênh lêch vật tư nó vần chạy ra tổng số l nước ngọt cần dùng đó thôi. nhưng không thấy ai tính chênh lêch cho tiền nước bao giờ cả.
Lý do: Nước luôn có sẵn khi đơn vị thi công dựng lán trại để cắm chốt ở đó ( K có nước thì k sống được) nên đơn vị thi công đã lo luôn cái khoản nước sinh hoạt, nước thi công rồi ( mình nghĩ là nó tính vào chi phí lán trại, chi phí khác...). Tóm lại khi làm dự toán bạn k cần quan tâm đến giá nước hiện tại.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới