Phân biệt bê tông thân đập và bê tông tường ???HELP !

truongnamvc5

Thành viên nhiều triển vọng
- Mình có 1 thắc mắc nhỏ nhưng mà về giá trị thì không nhỏ chút nào muốn hỏi ý kiến mọi người. Hiện tại đơn vị mình đang thi công bê tông Cửa lấy nước vào nhà máy Thuỷ điện. Bây giờ công trình chuẩn bị xong và mình đang làm nghiệm thu khối lượng phần bê tông Cửa lấy nước. Theo dự toán chi tiết mà TVTK lập(bản dự thảo) thì bê tông Cửa lấy nước là bê tông tường nhưng mà khi Chủ đầu tư thẩm tra và trình phê duyệt thì họ lại ko cho rằng bê tông CLN không phải là bê tông tường mà họ cho rằng đó là bê tông thân đập. Theo đơn giá năm 2007 thì chênh lệch giữa Bt tường và BT thân đập chênh lệch nhau gần 200 ngàn đồng. Mà khối lượng BT CLN mà họ tính cho là BT thân đập chiếm 80% tổng khối lượng BT CLN như vậy theo ước tính của mình thì bên mình đã bị mất gần 6 tỷ đồng.
- Bằng kiến thức và kinh nghiệm thi công thì mọi người có thể tư vấn giúp mình để có thể phân tích cho chủ đầu tư thấy rằng BT CLN là bê tông tường chứ ko phải là Bt thân đập được ko ạ? Nếu có tài liệu trích dẫn mọi người có thể cho mình biết được ko ạ? cảm ơn mọi người !

hongphong119

Theo mình hiểu thì Có phải cửa lấy nước năm bên trong thân đập:
- Bạn hãy nghiện cứu trong cách xây dựng đơn giá chi tiết do đơn vị TVTK lập
Mình nghĩ Biện pháp thi công, mác bê tông,ván khuôn là các yếu tố tạo ra sự chênh lệch giá giữa bê tông tường và Bê tông thân đập
Nếu TKBVTC không đề cập đến thi công chi tiết phần tường CLN đồng thời Công ty bạn cũng thi công tường bằng biện pháp thi công đập(tường CLN và bê tông thân đập đổ liên thành 1 khối) thì chỉ có 1 BBNT đổ bt, VK bạn tiết kiệm được 1 lần lắp dựng tháo dỡ Ván khuôn nên CĐT áp theo giá của BT thân đập là hợp lý.
Nếu Tường và BT thân đập tách riêng thành 2 khối độc lập và đã thi công đúng theo những yếu tố cấu thành nên giá BT tường(mác, biện pháp thi công, VK) thì phải có 2 biên bản nghiệm thu là BBNT BT đập và BBNT bê tông tường cùng các công tác kèm theo; các công tác này phải thể hiện trong nhật ký thi công, thì khi đề nghị thanh toán phần tường áp theo giá BT tường là hợp.
Mình có một số ý kiến như vậy hy vọng có thể giúp bạn có thể giải quyết vấn đề này. Chúc bạn thành công.

Dongyou

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Theo suy nghĩ của mình:Thân đập và Công trình thu nước(Cửa lấy nước) là 2 hạng mục khác nhau cả về tính toán kỹ thuật,vận hành,thi công.Dù thi công bằng cách nào(Bt đầm lăn,toàn khối....)thì BT thân đập vẫn là BT khối lớn,còn BT cửa lấy nước được hiểu như là Bt tường chịu lực đơn thuần theo phương ngang là chính.Vì vậy BT(đổ bằng cần cẩu 16T) thân đập áp dụng MH AF.41510,và tường cửa lấy nước áp dụng MH AF.41400.Nếu như xem Bt thân đập và tường là 1 thì tại sao lại có 2 MH riêng biệt như vậy.Nói tóm lại:đây là 2 hạng mục khác nhau hoàn toàn từ khâu thiết kê,thi công và vận hành.
Một vài ý kiến đóng góp,mong mọi người cùng nhau xây dựng thêm.

Dongyou

Theo mình hiểu thì Có phải cửa lấy nước năm bên trong thân đập:
- Bạn hãy nghiện cứu trong cách xây dựng đơn giá chi tiết do đơn vị TVTK lập
Mình nghĩ Biện pháp thi công, mác bê tông,ván khuôn là các yếu tố tạo ra sự chênh lệch giá giữa bê tông tường và Bê tông thân đập
Nếu TKBVTC không đề cập đến thi công chi tiết phần tường CLN đồng thời Công ty bạn cũng thi công tường bằng biện pháp thi công đập(tường CLN và bê tông thân đập đổ liên thành 1 khối) thì chỉ có 1 BBNT đổ bt, VK bạn tiết kiệm được 1 lần lắp dựng tháo dỡ Ván khuôn nên CĐT áp theo giá của BT thân đập là hợp lý.
Theo mình vấn đề nằm ở chỗ khác,ví dụ trong dân dụng,Bê tông,cốt thép,ván khuôn dầm sàn và sàn cũng thi công cùng lúc,đổ toàn khối mà vẫn là 2 công việc,áp dụng 2 MH hoàn toàn khác nhau,hay Móng và cổ cột cũng vậy.Và còn nhiều,hạng mục,cấu kiện khác tương tự như vậy nữa.
Đó là suy nghĩ mang tính chủ quan của mình,mong mọi người cùng phân tích thêm để cùng nhau hiểu vấn đề sâu và đúng hơn.

truongnamvc5

Hôm nay mình có lên Ban A và giải thích cho họ hiểu là có sự nhầm lẫn ở đây và cần phải có sự thông nhất nhưng mà lại gặp ngay 1 đồng chí củ chuối, đồng chí ấy giải thích rằng " Vì CLN nằm trong đập và thuộc kết cấu của đập nên bê tông CLN cũng là BT thân đập" em định phản bác lại nhưng mà lúc đó trong phòng làm việc có đông người với cả đồng chí đó nói chuyện mà cứ như nhảy bổ vào mồm người khác nên em không dám đôi co nữa. Theo em hiểu thì BT thân đập là bê tông khôi lớn không có cốt thép biện pháp thi công khác với bê tông CLN, còn BT CLN là kết cấu bê tông cốt thép (rất nhiều lưới thép). Và được phân nhỏ ra làm nhiều khối đổ đợt đổ khác nhau chứ không thể đổ ào ào cùng lúc như đổ BT đập nên 2 loại bê tông đó là hoàn toàn khác nhau. Chỗ em đập là bê tông đầm lăn.
-Chính thức ngày hôm qua em nhận được bản dự toán chi tiết tạm phê duyệt của Ban A, và chi phí họ lập so với bên TVTK lập là bê tông tường > 5m thấp hơn 2 tỷ đối với 1/3 khối lượng bê tông toàn bộ CLN.
Mong mọi người tiếp tục cho ý kiến ạ ! Thân

Dongyou

Tình hình của bạn đến đâu rồi?Sao không có tin tức gì thêm cho anh em vậy?Thắng kiện rồi à

truongnamvc5

Tình hình của bạn đến đâu rồi?Sao không có tin tức gì thêm cho anh em vậy?Thắng kiện rồi à
tình hình là đợt này bọn em sẽ vẫn làm nghiệm thu theo cái dự toán chi tiết tạm phê duyệt kia, còn cái việc đấu tranh giữa BT tường và Bt thân đập thì bọn em đang gửi công văn lên BQL xem xét lại nhưng vẫn chưa thấy động tĩnh gì? Căn bản bây giờ mình phải có đầy đủ lí lẽ để chứng minh cái đó tuy thuộc đập nhưng nó ko phải là BT trong đập. Nên em vẫn mong muốn mọi người tiếp tục cho ý kiến ạ !

Dongyou

Thôi được rồi,theo mình bạn nên xin ý kiến lãnh đạo gởi công văn ra BXD sẽ có đầy đủ tính pháp lý nhất.Nếu được bạn cho mình xin file bản vẽ và dự toán công trình bạn đang làm được k,để anh em tham khảo thêm.
Nếu có câu trả lời từ Bộ Xây dựng bạn nhớ gởi cho mình cái nha.
Cám ơn bạn nhiều!
Email:tranvandongxd@yahoo.com

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới