Phân tích độ nhạy trong dự án đầu tư

quangduyhp

Thành viên nhiều triển vọng
Mình tìm trên diễn đàn mà chưa thấy có phần phân tích độ nhạy (rủi ro) Mình muốn hỏi về việc phân tích độ nhạy trong dự án đầu tư. Bạn nào có cách phân tích độ nhạy này thì chỉ dẫn giúp mình với. Hiện nay mình nghe nói có phần mềm Crystalball dùng phân tích khá hiệu quả. Bạn nào có dùng phần mềm này thì cho mình xin được ko, hoặc hướng dẫn cách sử dụng phần mềm này. Thanks.:beat:

nqthinhk46

Thành viên có triển vọng
độ nhạy của dự án có nhiều loại. có thể tính theo doanh thu, chi phí, irr... khi bạn tính được dự án rồi thì cho các đại lượng kia biến động tăng giảm một số phần trăm nào đó. giả sử nếu doanh thu giảm 15% mà DA vẫn đáng giá thì gọi là có độ nhạy thấp, độ an toàn cao. bạn nên tìm hiểu trong sách của thầy Nguyễn Văn Chọn trường ĐHXD. nôm na nó chính là đại lượng biết thị sự dễ dàng thay đổi của dự án: đáng giá <=> không đáng giá

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Mình tìm trên diễn đàn mà chưa thấy có phần phân tích độ nhạy (rủi ro) Mình muốn hỏi về việc phân tích độ nhạy trong dự án đầu tư. Bạn nào có cách phân tích độ nhạy này thì chỉ dẫn giúp mình với. Hiện nay mình nghe nói có phần mềm Crystalball dùng phân tích khá hiệu quả. Bạn nào có dùng phần mềm này thì cho mình xin được ko, hoặc hướng dẫn cách sử dụng phần mềm này. Thanks.:beat:

Mình có 1 bản báo cáo thẩm định của Dự án thủy điện, trong đó có phân tích độ nhạy của Dự án theo lạm phát, theo giá điện , theo thuế suất ...tổng hợp dùng Crystalball.
Gửi bạn để tham khảo.
Còn phần mềm Crystal ball thì bạn vào Google mà tìm , có đấy.

File đính kèm

• Tham dinh Du an thuy dien.rar
    1,1 MB · Đọc: 4.491
Last edited by a moderator:
T

tatylic

Guest
Anh Hungvina ơi ! Anh có thể nói sơ qua về cách dùng crystalball được không ạ ?

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Các bạn thử tham khảo tài liệu kèm theo của Fulbright , không biết nó có thể giúp gì đó cho các bạn được không vì mình cũng mới bắt đầu nghiên cứu cái này.

File đính kèm

• CrystalBall.rar
    248,5 KB · Đọc: 2.280
  • Excel.rar
    1,2 MB · Đọc: 3.211
Last edited by a moderator:

quangduyhp

Thành viên nhiều triển vọng
Anh Hùng có thể share phần mềm Crystalball để mọi người cùng tìm hiểu được không. Hiện em đang nghiên cứu về phần rủi ro và phần mềm này nhưng không có bản ***** nên rất khó làm. Nếu anh có thì chia sẻ để anh em có thể cùng nghiên cứu và trao đổi.:beer:

K

khonggianmoi

Guest
Phần mềm Crystal Ball

Mình cũng đang ở Vinh, hiện đang sử dụng phần mềm Crystall Ball để phân tích rủi ro trong dự án đầu tư. Đây là một công cụ khá hữu ích, tuy nhiên để dùng nó việc lựa chọn các hệ số Anpha và Bêta của ngành là rất khó khăn. Bạn có tài liệu nào nói về các hệ số này không? Điện thoại của mình là 0913357757 Mong muốn được liên lạc với bạn.

P

pkduong

Guest
Cảm ơn bạn ,!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

L

lypt

Guest
Nhờ góp ý file excel tính độ nhạy dự án

Trong các bảng tính gần đây, tôi cũng đã tập tính độ nhạy của dự án, sử dụng Crystal Ball với trình độ của kẻ mới chập chững bước vào. Có vẻ Crystal Ball có nhiều chức năng đáng được khai thác, nhưng do hạn chế khả năng nên tôi chỉ dùng được một số cái cơ bản thôi.
Xin đưa lên đây một file excel tính hiệu quả một dự án, trong đó có phân tích độ nhạy bằng Crystal Ball. Mong các bạn có điều kiện xem qua và góp ý xây dựng.
Ngoài lề : Crystal Ball là phần mềm có bản quyền, nếu sử dụng nó mà không có bản quyền thì coi chừng khi bị phát hiện sẽ rất phiền hà cho dự án (nhất là các dự án lớn)! Vì vấn đề bản quyền và nội quy diễn đàn nên người có cũng khó mà chia sẻ cho người chưa.

File đính kèm

• XD Crystal Ball - Thue xe ben.xls
    160,5 KB · Đọc: 1.306

mihan

Thành viên mới
gui anh hung

em không thể down tai liệu thẩm định dự án được anh có thể gửi cho e qua email: my_hanh@yahoo.com được không.
em đang rất cần
em xin cám ơn

T

tanquang

Guest
Mình có 1 bản báo cáo thẩm định của Dự án thủy điện, trong đó có phân tích độ nhạy của Dự án theo lạm phát, theo giá điện , theo thuế suất ...tổng hợp dùng Crystalball.
Gửi bạn để tham khảo.

Bạn ơi minh ko thể down tài liệu Thẩm định dự án thủy điện được. Bạn có thể gửi qua cho mình theo địa chỉ mail: nadi1521983@yahoo.com được không?

M

megan

Guest
Các bạn thử tham khảo tài liệu kèm theo của Fulbright , không biết nó có thể giúp gì đó cho các bạn được không vì mình cũng mới bắt đầu nghiên cứu cái này.

Sao không download được files, có ai help mình đi?

Tks
Megan

N

NDAnh

Guest
Gửi bạn để tham khảo.

Sao mình down cái này xuống mà ko mở đc nhỉ? Có bạn nào giúp gửi lại link cho mình được không (hoặc gửi file). Mình đang cần gấp! Thanks .

mail: whyowigo@yahoo.com.vn

T

thoai_nguyenthanh

Guest
Thân gởi các ban và các Anh Chị!Minh là thành viên mới, hiên mình tìm tài liệu để viết một dự án. Tình cờ mình lên google tìm thỉ thấy diển đàn. Vì mình rất đam mê làm dư án, nhưng tài liệu mình chưa có nhiều. Mong Anh Chị và các bạn giúp đỡ.Hiện mình đang viết một dự án đầu tư xây dựng nhà ở, ( khu dân cư). Chính Công Ty mình là chủ đầu tư. Khu dân cư này cũng do công ty mình thực hiện cơ sở hạ tầng, giờ đến giai đoạn thực hiện phần xây dựng. Mục đích mình viết dự án này là để vay vốn từ một ngân hàng quốc tế. Dự án của mình tổng mức đầu tư khoảng 500tỷ. Mình cũng có nghiên cứu một số tài liệu, thì mình thấy 2 vấn đề quan trọng nhất trong dự án này là " Phân tích thị trường, phân tích tài chính, quy mô công trình, giải pháp kỹ thuật, phân kỳ đầu tư và giải pháp môi trường" Không biết mình nghỉ có đúng không. Anh chị có tải liệu, hay dự án mẫu cho mình tham khảo. Chân thành cám ơn.

mousenth

Thành viên mới
cam on

Minh la mot can bo ngan hang dang lam nghiep vu tham dinh du an, minh thuong lam tren excell nhung ma chua thao lam, hom nay len day thay co rat nhieu daiu bo ich. cam on cac ban, mong cac ban chi bao them

oanhcdc

Thành viên mới
chào cả nhà!

[Bạn nào có mẫu thẩm định dự án đầu tư nào không cho mình xin với ?
Công trình nhà máy càng tốt?
Có gì mấy bạn gửi cho mình với "oanhcdc@gmail.com"
Thanks !

K

kieuhunglc

Guest
tớ cũng phân tích độ nhạy của dự án nhưng toàn dùng hàm table thui vì dùng table tương đối đơn giản (phân tích độ nhạy 2 chiều), còn dùng hàm Crystal ball thì khó hơn vì phân tích độ nhạy đa chiều.
Tớ cũng đang tìm hiểu về crystal ball nhưng tải tài liệu hướng dẫn sử dụng của hungvina xuống đọc ko được, bị lỗi font chữ thui à.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới