Phát sinh này giải quyết cho Nhà thầu như thế nào

H

huyquang

Guest
Chào anh!
trước tiên em vẫn cảm ơn bác Thế Anh đã đứng ra làm cầu nối giữa các bậc thầy với mọi người để chúng ta cùng thảo luận , hiểu sâu hơn về mọi khía cạnh trong XDCB - một lĩnh vực nói là cơ bản nhưng em thấy rất nhiều vấn đề hóc búa phải không anh?
nhân đây các bác giúp em một việc:
Em đang tham gia quản lý một số dự án nhỏ, Gói thầu đã đến bước xác định được Nhà thầu trúng thầu nhưng Chủ đầu tư vẫn chưa làm xong thủ tục giấy phép xây dựng. Vậy việc kéo dài thời gian của gói thầu có thể sẽ làm giá vật tư tăng (mà không được Nhà nước điều chỉnh giá), thì phần phát sinh đó giải quyết cho Nhà thầu như thế nào ạ?

T

Trần Duy Khoa

Guest
Theo cái này thì mình đã gặp và đã có người đưa ra cách giải quyết như sau:
- Thứ nhất, nếu đã quyết định được Nhà thầu trúng thầu thì "có thể" yêu cầu Nhà thầu trúng thầu tính toán lại giá trị dự thầu theo mức giá vật tư tại thời điểm hiện tại. Đồng thời thuê TVTK lập lại dự toán mới ứng với giá vật tư tại thời điểm đó( tức là tính toán lại giá gói thầu).
- Thứ hai, nếu chưa thông báo Nhà thầu trúng thầu thì có thể thông báo huỷ kết quả đấu thầu và tiến hành tính toán dự toán, cho tiến hành tổ chức đấu thầu lại khi đã có quyết định cấp phép xây dựng.

Trên đây là 2 ý kiến em được nghe. Về điều này thì Luật cũng chưa quy định cụ thể nên em cũng chưa rõ có đúng Luật hay không? Nhờ các bác cao tay xem xét giúp

D

Doimoi

Guest
Các Bạn nên xem lại theo Luật XD và các NĐ hướng dẫn, trách nhiệm xin cấp phép XD và trường hợp nào phải xin phép sẽ rõ hơn.
Nói thêm một chút, Bạn huyquang nên chịu khó đọc Luật đã, nếu các dự án đc phê duyệt (XDCB) thì ko cần phải xin phép (xin xem Phần II - Hướng dẫn về cấp phép xây dựng của Thông tư 02/2007/TT-BXD)

K

kinhtexaydung

Guest
Giấy phép xây dựng

Bạn huyquang thân mến. Theo quy định hiện hành của Nhà nước. Việc xin cấp Giấy phép xây dựng công trình phải được Chủ đầu tư thực hiện trong giai đoạn Chuẩn bị đầu tư. Sau đó mới tiến hành lập thiết kế dự toán công trình. Còn công tác lựa chọn nhà thầu thi công xây lắp được thực hiện ở giai đoạn Thực hiện đầu tư ở phía sau các công tác trên, khi mà đã có thiết kế dự toán cụ thể.
Bạn k nói rõ công trình của bạn thuộc nguồn vốn nào và giá trị bao nhiêu, nên tôi k biết Chủ đầu tư của bạn ntn? nếu có thêm thông tin, ta có thể trao đổi cụ thể hơn
Việc Chủ đầu tư tiến hành lựa chọn nhà thầu khi chưa có Giấy phép xây dựng là không phù hợp với quy định của Nhà nước đã nêu trong Luật Xây dựng và các văn bản quy phạm kèm theo

W

weblight

Guest
Việc xin cấp Giấy phép xây dựng công trình được Chủ đầu tư thực hiện trong giai đoạn Chuẩn bị đầu, ở giai đoạn này chủ đầu tư có thể tổ chức đấu thầu để lựa chọn nhà thầu tư vấn khảo sát thiết kế lập dự án đầu tư (đối với các dự án có giá trị nhỏ (<500tr) có thể chỉ định thầu tư vấn), hồ sơ thiết kế CT là một phần của hồ sơ xin giấy phép xây dựng. Đấu thầu bạn muốn nói ở đây có thể hiểu là đấu thầu tư vấn khảo sát thiết kế chứ không thể là đấu thầu xác định nhà thầu thi công xây lắp được.

C

cotaco

Guest
Theo tôi có được tính phần phát sinh hay không thì hợp đồng xây lắp là rất quan trọng, giữa nhà thầu và chủ đầu tư đã thỏa thuận như thế nào, quan trọng nhất là ý kiến của người quyết định đầu tư.

K

khanhme01

Guest
Điều trước tiên, cơ quan bạn đã vi phạm Luật Xây dựng, Luật Đấu thầu.
Tiếp theo, cơ quan bạn phải có văn bản đề nghị cấp có thẩm quyền có thể huỷ kết quả đấu thầu hoặc xin phép cấp có thẩm quyền cho phép điều chỉnh giá trị của hợp đồng (trườnghợp giá cả tăng đột biến). Tất nhiên xếp của bạn phải chịu sự phê bình của cấp có thẩm quyền và có thể bị thanh tra XD thực hiện sử phạt hành chính theo NĐ 53/2007/NĐ-CP.

H

huyquang

Guest
Em rất cảm ơn các Bác! Nhưng em nói rõ thêm là: Công trình có nguồn vốn tái đầu tư của công ty Nhà nước; Đã có quyết định đầu tư của người có thẩm quyền; Thiết kế do Chủ đầu tư tự thực hiện; Đã chọn được nhà thầu thi công xây lắp; Sau khi đi khảo sát hiện trường trong quá trình thực hiện giai đoạn lựa chọn nhà thầu thi công xây lắp mới biết được việc GPMB chưa xong nên công trình chưa thể tiến hành được. Em chỉ là tư vấn QLDA nên tất cả mọi việc phải trình Chủ đầu tư quyết định. Rất mong các bác có ý kiến để em học hỏi thêm!

A

AAmylove

Guest
@Huy quang:
- Lỗi này trước tiên là thuộc về Tư vấn QLDA. CĐT không biết QLDA nên mới thuê Tư vấn của bên bạn. Thế mà Tư vấn k biết trước việc này mà nước đến chân mới nhảy. Về DA xây dựng, vấn đề GPMT phải làm trước tiên (hoặc xen kẽ : GPMB đến đâu thì XD đến đó) thế mà vai trò tư vấn cho CĐT đấu rồi???? Góp vui tý thôi..

H

huyquang

Guest
Em cám ơn Anh Phu Binh! nhưng Chủ đầu tư không phải là người không biết quản lý dự án như trong Luật nêu đâu Anh ạ. Công trình em gặp phải là Chủ đầu tư đã ký hợp đồng nguyên tắc với Chủ đất ( vị trí đặt công trình) rồi, nhưng khi nhà thầu thi công chuẩn bị thi công thì các chủ đất xung quanh gây khó khăn. mong Anh tiếp tục giúp em vụ này nhé!

D

Doimoi

Guest
Như bạn Huyquang nói thì mọi việc mình thấy rất đơn giản là phải tính phát sinh cho NT và điều chỉnh thời gian thực hiện HĐ cho NT vì đây ko phải do lôĩ của NT. Thậm chí trong nhiều trường hợp phải đền bù thêm các chi phí chờ đợi của NT hoặc chịu phạt các vi phạm HĐ (nếu HĐ có ràng buộc các ĐK về mặt bằng).

H

huyquang

Guest
Em cám ơn các bác! em đang giải quyết cung CĐT có gì vướng mắc xin nhờ các bác nhe.

N

ngocstclch

Guest
Phát sinh

Các bác cho em hỏi: Công trình đã phê duyệt kết quả đấu thầu và đã nghiệm thu khối lượng sau ngày 1/10/2006, khi điều chỉnh theo Thông tư 07/2006/TT-BXD thì có phải trình cấp có thẩm quyền phê duyệt bổ sung kết quả trúng thầu (Hợp đồng điều chỉnh giá) hay không hay chỉ cần Chủ đầu tư phê duyệt điều chỉnh tổng dự toán là được?

L

lestrong

Guest
Các bác cho em hỏi: Công trình đã phê duyệt kết quả đấu thầu và đã nghiệm thu khối lượng sau ngày 1/10/2006, khi điều chỉnh theo Thông tư 07/2006/TT-BXD thì có phải trình cấp có thẩm quyền phê duyệt bổ sung kết quả trúng thầu (Hợp đồng điều chỉnh giá) hay không hay chỉ cần Chủ đầu tư phê duyệt điều chỉnh tổng dự toán là được?
Theo TT07, những công trình đang thi công dỡ dang, khối lượng thực hiện từ ngày 1/10/2006 được áp dụng điều chỉnh theo TT07, nếu hợp đồng của bạn là hđ điều chỉnh giá thì được áp dụng điều chỉnh dự toán theo TT07. Chủ đầu tư và Nhà thầu căn cứ dự toán điều chỉnh thương thảo bổ sung hợp đồng để đảm bảo quyền lợi cùa người lao động.==> bạn không cần phải phê duyệt bổ sung kết quả trúng thầu.
Các bạn trao đổi thêm nhé. thân!

M

minhtuong

Guest
Trường hợp của bạn (hợp đồng điều chỉnh giá), nếu điều chỉnh theo thông tư 07 mà vượt giá gói thầu đã được duyệt, hoặc vượt tổng mức đầu tư thì vẫn phải được cấp thẩm quyền phê duyệt.

N

ngocstclch

Guest
Cảm ơn ý kiến của các bác. Nhưng nếu không phải trình duyệt kết quả trúng thầu theo em nghĩ chỉ đúng sau thời điểm NĐ 99, còn trước đó theo NĐ16 và NĐ 112 thì sao?:beat:

sonnn

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Điều chỉnh do phát sinh

Các Pác cho em hỏi: đối với hợp đồng đơn giá cố định, khi điều chỉnh thiết kế, làm tăng giá trị HĐ...--> tăng giá trị dự toán đã duyệt---> tăng TMĐT,phải duyệt lại, khi đó hình thành các giá gói thầu mới trong QĐ điều chỉnh thì việc đánh giá kết quả các gói thầu theo căn cứ theo giá cũ xử lý thế nào? Hay QĐ này chỉ mang tính pháp lý về Vốn đầu tư để xử lý các giá trị phát sinh thôi. Loanh quanh quá các Pác nhỉ....? kiểu con tằm nhả tơ quá.
( trường hợp này người QĐ đầu tư đồng thời là CĐT). Tks!

Last edited by a moderator: