Phương thức ký HĐ thầu phụ tư vấn với Nước ngoài

• Khởi xướng bingboong
  • Ngày gửi
B

bingboong

Guest
Các bác thân mến,

Công ty em đang thương thảo hợp đồng với một đối tác Nước ngoài về thầu phụ cung cấp dịch vụ tư vấn, nảy sinh 1 vấn đề rắc rối liên quan đến thủ tục thuế má xin các bác tư vấn. Đầu đuôi thế này em xin tóm tắt ngắn gọn ạ:

1. CĐT (một công ty bất động sản trong nước) đang thương thảo ký hợp đồng tư vấn với một Nhà thầu nước ngoài về cung cấp dịch vụ tư vấn. Nhà thầu này là 100% nước ngoài, không có VPĐD hay chi nhánh ở Việt Nam.

2. Bởi Nhà thầu không có VP tại Việt Nam, nên theo thỏa thuận thì giá quy định trong HĐ là giá chưa bao gồm các loại thuế tại Việt Nam. Thuế này sẽ do CĐT giữ và thanh toán với cơ quan thuế theo quy định.

3. Công ty em lại thương thảo ký HĐ thầu phụ với Nhà thầu NN này về cung cấp 1 phần dịch vụ cho HĐ chính. Chi phí theo thỏa thuận bằng vài chục % giá HĐ của Thầu chính.

4. Bởi Công ty em là trong nước, nên sau này phải xuất hóa đơn có VAT. Có nghĩa là khoản thu về bên em ngoài giá thỏa thuận phải có cả thuế VAT nữa.

5. Nhà thầu NN không chấp thuận thanh toán khoản thuế này cho bên em, bởi họ cho rằng giá HĐ của họ là giá trước thuế nên không thể ký HĐ với chi phí sau thuế cho bên em. Mà cho dù bên em có nhận thêm khoản thuế này được thanh toán qua CĐT đến Nhà thầu NN, thì CĐT cũng không thể coi khoản thanh toán cho bên em là chi phí đầu vào, bởi vì công ty em ký HĐ với thầu chính, không ký trực tiếp với CĐT.

6. Mặc dù bên em cũng có quan hệ nhất định với CĐT, nhưng vì đặc trưng của Dự án nên không ký HĐ trực tiếp với CĐT, vả lại cũng không muốn CĐT biết giá HĐ thầu phụ mà bên em ký với thầu chính.

7. Vậy, các bác có thể tư vấn cho em xem có cách nào để xử lý vụ này. Nghĩa là bên em không phải nộp thêm khoản thuế VAT chồng lên khoản thuế mà Chủ đầu tư đã nộp hộ Thầu chính. Nếu như vậy thì bị đánh thuế 2 lần!

8. Lưu ý là bên em có khả năng làm việc với các bên để thay đổi được hình thức hợp đồng, ví dụ như thay thầu chính - phụ bằng Liên danh hay đại khái thế.

Mong các bác góp ý giải đáp, em xin gửi muôn vàn lời cảm tạ!