Quy đổi MPA ra mac và hóa đơn trong hợp đồng trọn gói

hoathong003

Thành viên nhiệt tình
Mình có hai câu hỏi mong anh em giải đáp:
1. Về khối lượng phát sinh trong hợp đồng trọn gói thì anh em đã trao đổi mình không có ý kiến gì chỉ có điều theo Điều 48 nghị định 85/2009:

b) Đối với nhà thầu được lựa chọn thông qua các hình thức lựa chọn nhà thầu trừ hình thức chỉ định thầu, việc thanh toán phải căn cứ vào giá hợp đồng và các điều khoản thanh toán nêu trong hợp đồng, không căn cứ theo dự toán cũng như các quy định, hướng dẫn hiện hành của Nhà nước về định mức, đơn giá; không căn cứ vào đơn giá trong hóa đơn tài chính đối với các yếu tố đầu vào của nhà thầu như vật tư, máy móc, thiết bị và các yếu tố đầu vào khác.
Bên mình được chỉ định thầu, hình thức hợp đồng là trọn gói, thế bây giờ nếu như các vật tư, máy móc, thiết bị và các yếu tố đầu vào khác trong hóa đơn đều thấp hơn so với trong hồ sơ đề xuất thì có bị trừ ra không? Và có phải cứ chỉ định thầu là căn cứ vào hóa đơn bất kể loại hình hợp đồng là gì?
2. Về MPA và mác bê tông (anh em cũng đã tranh luận nhưng mình cảm giác vẫn chưa ra kết quả hay sao):
Mình mới thấy một dự toán dùng 10Mpa, 15Mpa, 20Mpa, 25Mpa nhưng khi dùng thành phần cấp phối bê tông thì dùng đúng bằng lần lượt M100, M150, M200, M250 trong định mức 1776, như vậy có đúng không các bạn (Nếu dùng 10MPA đổi ra thì không theo mác nào cả)? Mình đã đọc TCXDVN356-2005 và Tương quan giữa cấp độ chịu nén của bê tông B và mác bê tông theo cường độ chịu nén B. Mấy bảng tính đổi bằng phần mềm trên diễn đàn mình lại không thấy đổi từ MPA sang mác.

Trong quyển dự toán đó ghi thế này: BTCT M20Mpa đá 1x2, mình thấy hình như không ổn đã 20Mpa rồi thì M nghĩa là gì?
Mong các bạn cho ý kiến cùng mình với!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
1. Cứ căn cứ hợp đồng thực hiện thôi bạn. Hợp đồng trọn gói, thi công đúng thiết kế, thanh toán đúng tiền. Trừ đi như vậy là chưa đúng. Tuy nhiên, phải nghiên cứu hồ sơ hợp đồng thì câu trả lời kết luận mới chính xác.
2. Các tiêu chuẩn tiếng anh thường dùng chữ C để chỉ "concrete"=bê tông, nếu là bê tông nhẹ thì dùng LC (lightweight concrete). Còn phần số phía sau là mác chịu nén tính theo MPa.
Bạn xem thêm ở đây nhé: https://giaxaydung.vn/threads/h-i-cach-quy-d-i-mac-be-tong-c-sang-mac-vi-t-nam.5294