Quyết toán theo TT86/BTC

kjnhvuphjduong

Thành viên nhiều triển vọng
Hiện nay tôi đã làm thanh toán rất nhiều công trình và tất cả đều áp dụng TT 86 (có hiệu lực từ ngày 05/8/2011). Việc thanh toán khối lượng hoàn thành theo từng đợt thì cũng đơn giản không có gì rắc rối. Tôi đính kèm file mẫu các bạn tham khảo (đã được thanh toán). Tuy nhiên, khi quyết toán thì thật sự rắc rối vì liên quan đến vấn đề các bạn bàn ở trên. không biết phải điền mục số 6 như thế nào, KLPS cũng vậy. Chủ đầu tư bên công trình tôi quyết toán cũng chưa biết cách giải quyết và bảo tôi phải đợi họ hỏi ý kiến BTC. Bạn nào đã từng làm quyết toán theo TT 86 gửi file tham khảo giúp nhé. Cảm ơn nhiều!
Bên Kho bạc huyện mình hướng dẫn làm cái Pl 03A như thế này nè!
Mình nghĩ cái này cũng giống cái PL 02 trước đây mà họ chẳng chịu!pó tay!
công trình này đã được quyết toán rồi.

File đính kèm

• PL 03 A.xls
    85,5 KB · Đọc: 1.071

xuanmai_baby

Thành viên mới
mình đang làm thanh toán khối lượng giai đoạn thô thì có phải chạy hết tổng giá trị hợp đồng không? hay chỉ chạy những phần đã thi công, có người nói chạy tất cả khối lượng, nhưng khối lượng phần chưa thi công thì bỏ trống không biết như thế có dúng không, xin mọi người góp ý, cảm ơn

pachiot10

Thành viên năng động
Mình làm thì thường là chỉ đưa các đầu công việc có phát sinh khối lượng thôi, còn những cái khác ẩn đi hết. Còn bên bạn thì nếu ko chắc chắn bạn có thể hỏi bên CĐT

Nokia89i

Hi, chào các bạn mình cũng đang làm hồ sơ quyết toán công trình XD dân dụng có quy mô 50 tỷ, hồ sơ của mình rất là phức tạp vì hợp đồng của mình là hợp đồng điều chỉnh giá nên có cả phụ lục hợp đồng kèm theo, và khó khăn hơn là các lần thanh toán trước thì đơn vị mình làm đề nghị thanh toán theo thông tư 09 còn lần quyết toán này chủ đầu tư lại bắt làm theo thông tư 86 đúng là mình cũng nát óc cả ra với sự thay đổi này, nhưng qua thời gian tìm hiểu nghiên cứu thì mình thấy thông tư 86 này rút ngắn được rất nhiều thủ tục hành chính và rất hay. với hợp đồng theo đơn giá cố định thì không có gì là phức tạp, nhưng đối với hợp đồng điều chỉnh giá thì lại có vẻ khó khăn, nhưng hoàn toàn không phải như vậy. khi công ty bạn có hợp đồng đơn giá điều chỉnh thì các bạn nên làm như sau:
- Thanh toán khối lượng các đợt I, đợt II,...vv thì các bạn lấy đơn giá theo hợp đồng đã đấu thầu để làm đề nghị thanh toán, khi công trình của bạn đã đến giai đoạn hoàn thành thì bạn lập biên bản thống nhất khối lượng hoàn thành theo thời gian ( quý, tháng )ký tá đầy đủ các ban vệ gồm giám sát, chủ đầu tư, điều hành dự án, nhà thầu thi công. Sau đó bạn làm dự thầu bổ sung bù giá nhân công vật liệu theo biên bản thống nhất khối lượng theo thời gian đã ký tá và làm phụ lục hợp đồng theo đơn giá đã được điều chỉnh của dự thầu bổ xung lúc này bạn làm quyết toán theo phần phụ lục hợp đồng để đòi nốt số tiền còn lại là chuyện ngon lành. với thông tư 86 này nếu công ty bạn có hợp đồng điều chỉnh giá thì bạn luôn phải đồng hành giữa bảng thanh quyết toán và phụ lục hợp đồng. như bạn gì đã kể ở trên thì kho bạc họ nói rất đúng chứ không hề mơ hồ, bạn đừng nghĩ tư nhân sẽ giỏi hơn nhà nước nha mình thấy phòng kiểm soát vốn đầu tư của kho bạc toàn người giỏi thui mỗi tội là hơi thèm monney một chút hj....vậy các bạn chịu khó nghiên cứu thêm nha

Nokia89i

Tôi rất đồng ý với quan điểm, ý kiến và cách làm của ban Vanhung87 xong thực tế lại không phải như vậy. Công trình 1tỷ tổng mức, tại thời điểm này thi kết thúc công trình giá trị nó lên khoảng 1,2tỷ(có tính toán cụ thể), như vậy là vượt tổng mức đầu tư. Theo luật thì lại phải phê duyệt lại tổng mức, ra quyết định mới.Nếu theo bạn mỗi lần thanh toán chúng ta lại lập PLHĐ bổ sung phần phát sinh do bù chế độ, bù giá VL để làm Quyết toán mỗi đợt đó thì sau khi cộng tổng các đợt quyết toán (thanh toán) của bạn chắc chắn vượt số Vốn ban đầu đã ghi cho công trình của bạn. Điều này chắc chắn Kho bạc không bao giờ làm cho dù Nhà thầu và Chủ đầu tư gửi hồ sơ lên (có cả phụ lục HĐ đã ký, biên bản nghiệm thu đầy đủ). Do đó khi thanh toán các đợt chúng ta vẫn phải lấy đơn giá của HĐ đã ký để thanh toán. Đến khi kết thúc công trình mới căn cứ vào các biên bản nghiệm thu, tách thời điểm thi công để lập Dự toán Bổ sung (bao gồm cả bổ sung do bù lương, bù vật liệu, phát sinh khối lượng...) rồi thẩm tra, phê duyệt, ra quyết định mới (lúc này mới có ghi vốn bổ sung), rồi mới ký PLHĐ để lấy nốt số tiền phát sinh kia. Nói tóm lại thông tư, nghị định, luật của các Bộ tài chính, Bộ XD luôn " Hỏi xoay, móc xoáy" nhau thôi. Bộ bào cung to đoành, cung là nhất!

neplao

Thành viên rất triển vọng
Hiện tại các phụ lục 2 của thông tư 09/2011/TT-BXD ngày 18/06/2011 (giống PL 02 TT06/2007) và cái phụ lục 3a của TT86/BTC thì khi thanh quyết toán chúng ta áp dụng theo cái nào???
Áp dụng cả 2: 86 qua thanh toán KB còn 09 để lưu trữ kiểm tra, kiểm toán.

neplao

Hiện nay tôi đã làm thanh toán rất nhiều công trình và tất cả đều áp dụng TT 86 (có hiệu lực từ ngày 05/8/2011). Việc thanh toán khối lượng hoàn thành theo từng đợt thì cũng đơn giản không có gì rắc rối. Tôi đính kèm file mẫu các bạn tham khảo (đã được thanh toán). Tuy nhiên, khi quyết toán thì thật sự rắc rối vì liên quan đến vấn đề các bạn bàn ở trên. không biết phải điền mục số 6 như thế nào, KLPS cũng vậy. Chủ đầu tư bên công trình tôi quyết toán cũng chưa biết cách giải quyết và bảo tôi phải đợi họ hỏi ý kiến BTC. Bạn nào đã từng làm quyết toán theo TT 86 gửi file tham khảo giúp nhé. Cảm ơn nhiều!

Mục 6 theo mình thì bạn phải điền thế này mới đúng.

[TD="class: xl73, width: 259, colspan: 2, align: left"]6. Giá trị đề nghị thanh toán kỳ này:
[/TD]
[TD="class: xl70, width: 51"][/TD]
[TD="class: xl70, width: 83"][/TD]
[TD="class: xl81, width: 186, colspan: 2"] 811,570,000[/TD]
[TD="class: xl74, width: 107, align: left"]Đồng.[/TD]
[TD="class: xl75, width: 107"][/TD]
[TD="class: xl75, width: 79"][/TD]
[TD="class: xl69, width: 64"][/TD]
[TD="class: xl70, width: 64"][/TD]

[TD="class: xl77, colspan: 2"] + Thanh toán tạm ứng:[/TD]
[TD="class: xl72"][/TD]
[TD="class: xl82, colspan: 2"] 270,500,000 [/TD]
[TD="class: xl74, align: left"]Đồng.[/TD]
[TD="class: xl80"][/TD]
[TD="class: xl71"][/TD]

[TD="class: xl76, colspan: 2"] + Thanh toán khối lượng hoàn thành:[/TD]
[TD="class: xl70"][/TD]
[TD="class: xl81, colspan: 2"]
1,082,070,000

[/TD]
[TD="class: xl74, align: left"]Đồng.
[/TD]
[TD="class: xl75"][/TD]
[TD="class: xl69"][/TD]

Vì Thanh toán tạm ứng là mình trả lại tiền ứng cho chủ đầu tư nên nó có giá trị âm nên khi đó cộng thanh toán tạm ứng+ thanh toán khối lượng sẽ là giá trị đề nghị thanh toán kỳ này.

Nokia89i

Mục 6 theo mình thì bạn phải điền thế này mới đúng.

[TD="class: xl73, width: 259, colspan: 2, align: left"]6. Giá trị đề nghị thanh toán kỳ này:[/TD]
[TD="class: xl70, width: 51"][/TD]
[TD="class: xl70, width: 83"][/TD]
[TD="class: xl81, width: 186, colspan: 2"] 811,570,000[/TD]
[TD="class: xl74, width: 107, align: left"]Đồng.[/TD]
[TD="class: xl75, width: 107"][/TD]
[TD="class: xl75, width: 79"][/TD]
[TD="class: xl69, width: 64"][/TD]

[TD="class: xl77, colspan: 2"] + Thanh toán tạm ứng:[/TD]
[TD="class: xl82, colspan: 2"] 270,500,000[/TD]
[TD="class: xl71"][/TD]

[TD="class: xl76, colspan: 2"] + Thanh toán khối lượng hoàn thành:[/TD]
[TD="class: xl81, colspan: 2"]1,082,070,000
[/TD]
[TD="class: xl69"][/TD]

Vì Thanh toán tạm ứng là mình trả lại tiền ứng cho chủ đầu tư nên nó có giá trị âm nên khi đó cộng thanh toán tạm ứng+ thanh toán khối lượng sẽ là giá trị đề nghị thanh toán kỳ này.
Xin hỏi bạn neplao: Công trình của tôi chỉ tạm ứng theo HĐồng 50%, sau đó là quyết toán luôn thì mục 2, mục 5 và mục 6 ghi thế nào. Xin bạn hướng dẫn tôi ghi cụ thể với.Giá trị HĐ gói thầu là 5tỷ, Cảm ơn bạn rất nhiều.

haianhkthb

Thành viên mới
Em đang gặp vấn đề khó khăn trong việc thanh toán điều chỉnh đơn giá theo quy định của nhà nước từ 730 lên 830 nếu làm theo TT06 thì ok, nhưng làm theo 86 này thi không biết phải làm như thế nào, trường hợp của em thì khối lượng không có gì thay đổi, chỉ thay đổi về giá nhân công, công trình đã hoàn thành, khi em làm theo 03a thì phần khối lượng phải giữ nguyên, lũy kế và thực hiện vẫn giữ nguyên, đến cột đơn giá thì em đưa đơn giá sau khi đã điều chỉnh vào, em còn kèm theo cả pl03 của TT06 đằng sau để so sánh 2 đơn giá, vậy mà khi đem len kho bạc thi họ bảo là phải tách phần đơn giá tăng ra, em bảo thế thì phải thêm 1 cột đơn giá nữa trong PL03a nữa thì mới làm được như thế, thì họ bảo là biểu mẫu của nó chỉ có thế, không được thêm cột nào khác, em chịu luôn không biết làm thế nào

ngamngui

Em đang gặp vấn đề khó khăn trong việc thanh toán điều chỉnh đơn giá theo quy định của nhà nước từ 730 lên 830 nếu làm theo TT06 thì ok, nhưng làm theo 86 này thi không biết phải làm như thế nào, trường hợp của em thì khối lượng không có gì thay đổi, chỉ thay đổi về giá nhân công, công trình đã hoàn thành, khi em làm theo 03a thì phần khối lượng phải giữ nguyên, lũy kế và thực hiện vẫn giữ nguyên, đến cột đơn giá thì em đưa đơn giá sau khi đã điều chỉnh vào, em còn kèm theo cả pl03 của TT06 đằng sau để so sánh 2 đơn giá, vậy mà khi đem len kho bạc thi họ bảo là phải tách phần đơn giá tăng ra, em bảo thế thì phải thêm 1 cột đơn giá nữa trong PL03a nữa thì mới làm được như thế, thì họ bảo là biểu mẫu của nó chỉ có thế, không được thêm cột nào khác, em chịu luôn không biết làm thế nào
Vì PL3A – Thông tư TT86/2011/TT-BTC là biểu mẫu đề nghị thanh toán của chủ đầu tư với Kho bạc NN. Bạn muốn điều chỉnh giá nhân công thì làm theo biểu mẫu của TT06/2007/TT-BXD hoặc TT09/2011/TT-BXD (gồm mẫu PL03 và 02) tùy theo thời điểm bạn ký hợp đồng. Vì đơn giá chào thầu bạn đã được thanh toán, nên bạn chỉ xây dựng phần đơn giá tăng. Sau khi chủ đầu tư thống nhất số liệu, sẽ ký phụ lục hợp đồng với bạn (trong đó có phần biểu giá kèm theo gồm cột khối lương và giá điều chỉnh tăng). Đến đây, bạn chỉ còn việc giúp chủ đầu tư chuyển vào PL3A của TT86/2011/TT-BTC để thanh toán như thanh toán phần trong hợp đồng bạn đã thực hiện.

Nokia89i

Vì PL3A – Thông tư TT86/2011/TT-BTC là biểu mẫu đề nghị thanh toán của chủ đầu tư với Kho bạc NN. Bạn muốn điều chỉnh giá nhân công thì làm theo biểu mẫu của TT06/2007/TT-BXD hoặc TT09/2011/TT-BXD (gồm mẫu PL03 và 02) tùy theo thời điểm bạn ký hợp đồng. Vì đơn giá chào thầu bạn đã được thanh toán, nên bạn chỉ xây dựng phần đơn giá tăng. Sau khi chủ đầu tư thống nhất số liệu, sẽ ký phụ lục hợp đồng với bạn (trong đó có phần biểu giá kèm theo gồm cột khối lương và giá điều chỉnh tăng). Đến đây, bạn chỉ còn việc giúp chủ đầu tư chuyển vào PL3A của TT86/2011/TT-BTC để thanh toán như thanh toán phần trong hợp đồng bạn đã thực hiện.

theo tôi chúng ta cứ tách phần phát sinh bù giá, bù hệ số nhân công, khối lượng... cho vào bảng PL 04 là ok thôi. Chứ cứ giá tăng mà áp vào 03a thì chẳng ông nào đồng ý cả. Còn làm gì có chuyện 1 bộ quyết toán công trình mà phải làm theo cả hai phương án thế được.

doangiang88_dhxd

Em cũng mới vào làm quyết toán nên rất nhiều thứ còn lơ tơ mơ. Bác nào có file quyết toán hoanf chỉnh theo TT86 thì cho em xin em tham khảo với. Mail của em:ksdoangiang@gmail.com. Cảm ơn các bác nhiều nhiều

doangiang88_dhxd

Mình cũng làm quyết toán 1 công trình có phát sinh bù giá và mình cho vào PL04 thì phòng Tài chính ok luôn

antigone109

Thành viên mới
Em cũng đang làm thanh toán cho một công trình hạ tầng kỹ thuật. Trong quá trình thi công do phía chủ đầu tư liên tục thay đổi bản vẽ thiết kễ, khối lượng công việc do đó cũng tăng (giảm) nhiều. Em làm thanh toán theo biểu mẫu của TT86, nhưng do mới làm nên có nhiều chỗ mắc mà ko biết giải quyết ra sao, mong mọi người giúp đỡ:
+ Khối lượng công việc tăng tương đối nhiều, mà thanh toán thì không được vượt quá khối lượng trong HĐ, bên em đã làm dự toán bổ sung phần tăng thêm đó. Về cơ bản thì tên công việc và đơn giá lấy tương ứng với với công việc tương tự đã có trong HĐ nên không thể đưa theo phụ lục 04 được (vì phụ lục 04 là thanh toán khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng chưa có đơn giá trong HĐ).
+ Khi làm theo phụ lục 03, cột giá trị lũy kế đến hết kỳ trước ấy, theo nguyên tắc là phải có khối lượng đã thoàn thành lũy kế đến hết kỳ trước*đơn giá thanh toán. Ví dụ kỳ I em đã làm xong và thanh toán xong 300 công tác, giá trị là A, kỳ 2 em làm thêm khoảng 200 công tác nữa, vậy thì để có giá trị lũy kế đến hết kỳ trươc (A) thì em lại phải đưa toàn bộ 300 công tác đã thanh toán kỳ trước vào kỳ này hay sao? Và có nhất thiết phải đưa không? (vì em nghĩ làm cái gì thì thanh toán cái đó,những cái đã làm và thanh toán xong mà cứ đưa vào vậy thì sẽ rất rối mắt). giá trị tổng ở cột lũy kế đến hết kỳ trc mình có thể lấy giá trị từ thanh toán giai đoạn trc gõ tay đưa sang đc không?
Mong các anh, chị chỉ giúp. Em mới ra trường và kiến thức còn rất nhiều hạn chế!! Cảm ơn anh chị rất nhiệu.

thiepbn1983

Thành viên mới
anh doan_minh_anh ơi anh có thể tặng em một file quyết toán theo thông tư 86 được không cám ơn anh nhiều nha! ,mail em là thiep10081983@gmail.com

hungthuy8284

Thành viên mới
Các biểu mẫu của Thông tư 86/BTC là biểu mẫu của Chủ đầu tư trình kho bạc nhà nước chuyển tiền chứ không phải là của chủ đầu tư và nhà thầu. Mà mẫu thanh quyết toán theo hợp đồng và khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng theo 09/2011/TT-BXD ngày 18/06/2011 ban hành mẫu hợp đồng thi công.

hanoiforyou

Thành viên mới
Tất cả ở đây ai cũng hiểu TT86 dành cho CĐT và KBac. Tuy nhiên, tiền trả Nhà thầu thì do K.Bạc duyệt chi. Theo đó, tốt nhất là ta nên "văn ôn võ luyện" để "văn võ song toàn".
Trường hợp tôi gặp phải cũng chưa giải quyết được đây, mong các cao thủ hướng dẫn. Tôi ( Nhà thầu) ký Hợp đồng xây lắp theo dạng điều chỉnh giá căn cứ theo điều chỉnh VL,NC,M. Trong nội dung Hợp đồng không ghi rõ đơn giá tương ứng với công việc phải làm. Do vậy, giờ bên tôi không biết phải điền như thế nào vào cột (7) trong PL3a của TT86 cả, hướng giải quyết là
Bước 1: sử dụng Dự toán tke và giá VL,NC,M gốc đính kèm hợp đồng rồi "chạy phần mềm" ra đơn giá tổng hợp để đưa vào cột (7)
Bước 2: sau đó, áp giá VL,NC,M đã điều chỉnh---> ra đơn giá đã điều chỉnh.
Tuy nhiên, giờ thì không thể làm được Phụ Lục HĐ vì lãnh đạo đã ra đi, giờ là người khác--> thật đau khổ
Tuy nhiên, do tính toán giá trị trên nền của DTTKe, họ đã lược bớt một số vật tư phụ, dẫn đến đơn giá hợp đồng x KL thiết kế không khớp nhau, cũng chưa biết sao đây???
Trước đây, tôi đã thanh toán lần 2, chỉ làm Hồ sơ nghiệm thu chất lượng đầy đủ, sau đó áp giá VL, NC, M theo đợt thanh toán --> ra giá trị hoàn thành theo đợt
Trước đây, rất nhiều đơn vị A-B ký kết hợp đồng theo kiểu này, giờ thì Các cao thủ giúp tôi giải quyết vấn đề này với, kẻo sạt cơ nghiệp đến nơi rồi

minhhoa1989

Thành viên mới
dowload hoài mà không được, hichic bạn nào có thể gửi qua mail cho mình được không? mail của mình là minhhoa1989@gmail.com
Cảm ơn rất nhiều.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới