Quy trình chỉ định thầu rút gọn

• Khởi xướng alexduc
  • Ngày gửi
A

alexduc

Guest
Các bác giúp em với. Bên em chuẩn bị nhờ xây dựng trang web theo hình thức chỉ định thầu rút gọn. Cty em là chủ đầu tư. Sau khi nghiên cứu NĐ 85 thì em nghĩ em sẽ làm theo trình tự sau:

Bước 1: Em sẽ chuẩn bị để bên em phê duyệt
1. Quyết Định Đầu tư
2. Kế hoạch đấu thầu
3. Dự toán

Bước 2: Cty em gửi Dự thảo Hợp Đồng cho cty xây dựng web. 2 bên ký Biên Bản Thương thảo Hợp Đồng.
Em chuẩn bị để GĐ bên em ký:
1. Quyết Định Phê duyệt Chỉ định thầu
2. Báo Cáo Đề xuất Ký Hợp Đồng
3. Quyết Định Phê duyệt Kết quả Chỉ định thầu
4. Hợp đồng chính thức
[FONT=&quot]
Không biết có thiếu bước nào hay giấy tờ nào không ạ?
Bác nào đã làm Chỉ định thầu rút gọn rồi giúp em với ạ. Em xin cảm ơn.
[/FONT]

lythanhthao

Thành viên nhiều triển vọng
Mình thấy đã đủ nhưng còn thắc mắc ở bước 2 mục 1 và 3 khác nhau chỗ nào vậy bạn?

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Mình thấy đã đủ nhưng còn thắc mắc ở bước 2 mục 1 và 3 khác nhau chỗ nào vậy bạn?
Thông thường, theo tôi hiểu:
- Bước 2.1: là Quyết định phê duyệt giá chỉ định thầu. Giá này căn cứ vào Hồ sơ dự toán được duyệt.

- Bước 2.3: là Quyết định phê duyệt kết quả chỉ định thầu. Trong quyết định này ghi rõ tên nhà thầu trúng thầu và giá trúng chỉ định thầu.

@alexduc: bạn nghiên cứu cụ thể xem trường hợp của bạn là Quyết định phê duyệt BCKTKT hay Quyết định phê duyệt dự án đầu tư nhé. Trước bước đó, chủ đầu tư lập một văn bản xin chủ trương đầu tư/chấp thuận đầu tư của cấp có thẩm quyền cho kín kẽ :D

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Vài lời trao đổi

Các bác giúp em với. Bên em chuẩn bị nhờ xây dựng trang web theo hình thức chỉ định thầu rút gọn. Cty em là chủ đầu tư. Sau khi nghiên cứu NĐ 85 thì em nghĩ em sẽ làm theo trình tự sau:

1. Quyết Định Đầu tư
2. Kế hoạch đấu thầu
3. Dự toán

Bước 2: Cty em gửi Dự thảo Hợp Đồng cho cty xây dựng web. 2 bên ký Biên Bản Thương thảo Hợp Đồng.
4. Hợp đồng chính thức
[FONT=&quot]
[/FONT]
Theo tôi:
1. Em cần nêu rõ dự án đầu tư xây dựng trang web của "bên em" có là DA sử dụng vốn nhà nước không.
2. Nếu không thì không cần áp dụng quy trình chỉ định thầu theo NDD85 cho đỡ vất vả.
3. Nếu có thì trước hết cần lập DA (không lập Báo cáo KTKT vì đây không phải là xây dựng công trình) > thẩm định, phê duyệt DA và quyết định đầu tư > Lập kế hoạch đấu thầu (nếu giá gói thầu "xây dựng trang web" từ 500 triệu đồng trở xuống thì có thể áp dụng chỉ định thầu) > Tổ chức chỉ định thầu theo quy trình rút gọn>
4. Trước khi thực hiện chỉ định thầu, chủ đầu tư DA phải xác định nhà thầu đề nghị chỉ định thầu > thương thảo hợp đồng > Ký kết hợp đồng.

dahuong

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Theo tôi:
1. Em cần nêu rõ dự án đầu tư xây dựng trang web của "bên em" có là DA sử dụng vốn nhà nước không.
2. Nếu không thì không cần áp dụng quy trình chỉ định thầu theo NDD85 cho đỡ vất vả.
3. Nếu có thì trước hết cần lập DA (không lập Báo cáo KTKT vì đây không phải là xây dựng công trình) > thẩm định, phê duyệt DA và quyết định đầu tư > Lập kế hoạch đấu thầu (nếu giá gói thầu "xây dựng trang web" từ 500 triệu đồng trở xuống thì có thể áp dụng chỉ định thầu) > Tổ chức chỉ định thầu theo quy trình rút gọn>
4. Trước khi thực hiện chỉ định thầu, chủ đầu tư DA phải xác định nhà thầu đề nghị chỉ định thầu > thương thảo hợp đồng > Ký kết hợp đồng.

Ông gì ơi có văn bản nào quy định Nếu có thì trước hết cần lập DA (không lập Báo cáo KTKT vì đây không phải là xây dựng công trình) xin chỉ giáo để anh em học hỏi.

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

1. Quyết Định Đầu tư
2. Kế hoạch đấu thầu
3. Dự toán

4. Hợp đồng chính thức
[FONT=&quot]
[/FONT]
Điều 41 Nghị định 85:

2. Quy trình chỉ định thầu rút gọn đối với gói thầu tư vấn, mua sắm hàng hóa và xây lắp có giá gói thầu không quá 500 triệu đồng được thực hiện theo trình tự sau đây:
a) Bên mời thầu căn cứ vào mục tiêu, phạm vi công việc và giá gói thầu được phê duyệt trong kế hoạch đấu thầu chuẩn bị và gửi dự thảo hợp đồng cho một nhà thầu được chủ đầu tư xác định có đủ năng lực và kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gói thầu. Nội dung dự thảo hợp đồng bao gồm các yêu cầu về phạm vi, nội dung công việc cần thực hiện, thời gian thực hiện, chất lượng công việc cần đạt được và giá trị tương ứng;
b) Trên cơ sở dự thảo hợp đồng, bên mời thầu và nhà thầu được đề nghị chỉ định thầu tiến hành thương thảo, hoàn thiện hợp đồng làm cơ sở để ký kết hợp đồng;
c) Sau khi thương thảo, hoàn thiện hợp đồng, bên mời thầu trình chủ đầu tư phê duyệt kết quả chỉ định thầu và ký kết hợp đồng với nhà thầu.

Tại Bước 2 của bạn, theo mình nên chỉnh sửa một chút cho chuẩn hơn:
1. Quyết định phê duyệt Kết quả Thương thảo hợp đồng (kèm theo Biên bản thương thảo hợp đồng).
2. Quyết định phê duyệt Chỉ định đơn vị thực hiện
3. Ký hợp đồng
Thân./.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Quan điểm cá nhân

Ông gì ơi có văn bản nào quy định Nếu có thì trước hết cần lập DA (không lập Báo cáo KTKT vì đây không phải là xây dựng công trình) xin chỉ giáo để anh em học hỏi.
Theo tôi:
1. Dự án "xây dựng trang web' có thể xếp vào diện "các dự án khác cho mục tiêu đầu tư phát triển" và thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Đấu thầu (Điều 1 Luật Đấu thầu).
2. Việc "xây dựng trang web" có thể xem là "dịch vụ tư vấn khác" theo quy định tại điểm 34 điều 4 Luật Đấu thầu.
3. Với cách hiểu như thế thì cần lập dự án, phê duyệt dự án, chỉ định thầu, ... theo quy định của Luật Đấu thầu và NDD85/2009.

P/s Gọi "ông gì ơi" tôi cho là thiếu trang nhã khi trao đổi trên diễn đàn

Last edited by a moderator:

odi

Thành viên có triển vọng
Hợp đồng trong chỉ định thầu rút gọn

Tớ hỏi chút nhé. Như HSĐX hay HSYC thì có yêu cầu tiêu chuẩn về kỹ thuật. Theo chỉ định thầu rút gọn, thì ta cho yêu cầu kỹ thuật vào phụ lục hợp đồng nhỉ?

T

thanh37

Guest
Chỉ định thầu rút gọn

Chào các bạn, quy trình chỉ định thầu theo NĐ85 mình đã đọc, nhưng khó nhất cho mình bây giờ là các mẫu văn bản trong quy trình này:
+ Mẫu của Dự thảo hợp đồng để gửi cho nhà thầu;
+ Mẫu thương thảo về Dự thảo hợp đồng giữa nhà thầu và chủ đầu tư;
+ Mẫu Quyết định phê duyệt kết quả chỉ định thầu;
+ Mẫu Hợp đồng xây dựng;
Nhưng trước khi chỉ định thầu thì phải có Kế hoạch đấu thầu được duyệt, mà mẫu của kế hoạch này mình không có.
Trên đây là những khó khăn của mình, vậy mình gửi những khó khăn này, xin được những thành viên trong diễn đàn giúp đỡ mình nhé. Chân thành cảm ơn./.

ngothisinh

Thành viên mới
Bên mình cũng đang làm chỉ thầu rút gọn theo nghị định 85 có sử dụng vốn đầu tư XDCB của nhà nước.
Mình đã làm như thế này:
1. Gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu.
2. Làm BB Thương thảo
3. Làm mẫu hợp đồng chính thức + tờ trình phê duyệt
4. Ra quyết định phê duyệt kết quả chỉ định thầu.
5. Ký kết hợp đồng

ngothisinh

Thành viên mới

597335

Thành viên quan trọng (VIP)
Website
giaxaydung.vn
4. Hợp đồng chính thức
[FONT=&quot]
[/FONT]
Theo tôi các bước như trên hơi loằng ngoằng, đặc biệt biệt là văn bản số 1 và số 3 có vẻ câu lệ hình thức. Theo tôi như sau:
1. Bạn gửi dự thảo hợp đồng cho đơn vị bên B họ xem (cả dự toán nữa).
2. Bên B sẽ gửi lại bên bạn hồ sơ năng lực (để bên bạn lưu hồ sơ, kiểm tra), kèm theo đơn trong đó có nội dung đề nghị giá xin được nhận thầu tạm gọi là giá trị X chẳng hạn (<= giá dự toán được duyệt) tạm gọi là giá chỉ định thầu.
3. Bạn ra quyết định chỉ định thầu, trong đó có nội dung giá chỉ định thầu là X (ghi chú giá trị chính thức của hợp đồng sẽ được hai bên thương thảo chính thức, nhưng không vượt quá giá trị X).
4. Biên bản thương thảo hợp đồng.
5. Ký hợp đồng chính thức.

phanhanhdai

Thành viên rất triển vọng
Công việc tư vấn đầu tiên trước khi thực hiện dự án thì quy trình chỉ định thầu rút gọn ntn?

Các bác ơi, quy trình chỉ định công việc tư vấn đầu tiên (bắt đầu) trước khi có quyết định phê duyệt dự án thì quy trình chỉ định thầu sẽ được thực hiện ra sao nhỉ? Em có đọc trên diễn đàn và ngẫm nghĩ mãi mà chưa ra cách làm chuẩn. Mọi người chúng ta hãy cùng mỗi người 1 ý được không ạh.
Điểm xuất phát của em: Chủ đầu tư xin chủ trương lên cấp quyết định đầu tư xin cho thuê tư vấn (nhưng phải biết giá hợp đồng lập khoảng bao nhiêu chứ nhỉ?), lúc này đơn vị tư vấn đề xuất để tui làm cho phải trả tôi 10 triệu, ví dụ vậy ạh? Sau đó...

minhp2

Thành viên nhiều triển vọng
Theo Nghị định 85/2009/NĐ-CP có quy định đó Bác. Cụ thể là để áp dụng hình thức chỉ định thầu rút gọn thì giá gói thầu phải dưới 500 triệu đồng.
Sau khi có đầy đủ các thủ tục như:
- Quyết định đầu tư
- Kế hoạch đấu thầu được duyệt
- Dự toán được duyệt cho gói thầu
sau khi xác định một nhà thầu có đủ năng lực kinh nghiệm đáp ứng yêu cầu của gỏi thầu thì :
- Lập tờ trình phê duyệt nhà thầu trúng chỉ định thầu
- Lập tờ trình phê duyệt dự thảo hợp đồng
Sau đó gửi dự thảo hợp đồng cho nhà thầu đã được chủ đầu tư phê duyệt và tiến hành thương thảo hờn thiện hợp đồng để làm cở sở ký kết hợp đồng
Sau khi thương thảo hoàn thiện hợp đồng, tiến hành
- Lập tờ trình phê duyệt kết quả chỉ định thầu
cuối cùng tiến hành ký kết hợp đồng.

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Các bác ơi, quy trình chỉ định công việc tư vấn đầu tiên (bắt đầu) trước khi có quyết định phê duyệt dự án thì quy trình chỉ định thầu sẽ được thực hiện ra sao nhỉ? Em có đọc trên diễn đàn và ngẫm nghĩ mãi mà chưa ra cách làm chuẩn. Mọi người chúng ta hãy cùng mỗi người 1 ý được không ạh.
Điểm xuất phát của em: Chủ đầu tư xin chủ trương lên cấp quyết định đầu tư xin cho thuê tư vấn (nhưng phải biết giá hợp đồng lập khoảng bao nhiêu chứ nhỉ?), lúc này đơn vị tư vấn đề xuất để tui làm cho phải trả tôi 10 triệu, ví dụ vậy ạh? Sau đó...

Theo khoản 1 Điều 11 NĐ85/2009/NĐ-CP thì đối với gói thầu dịch vụ tư vấn thực hiện trước khi có quyết định đầu tư, người đứng đầu cơ quan chủ đầu tư duyệt kế hoạch đấu thầu đối với các gói thầu tư vấn này. Giá gói thầu tạm tính căn cứ vào tổng mức đầu tư được duyệt trong chủ trương đầu tư. Từ đó xác định việc đấu thầu là rộng rãi, hạn chế hay chỉ định thầu... và thực hiện các bước đấu thầu như bình thường.​

manlyty

Thành viên mới
B1:như của bạn luôn
B2:
+ Tờ trình và quyết định thành lập tổ chuyên gia
+ Lập báo cáo kết quả xét duyệt Hồ sơ năng lực của các nhà thầu tham gia và Tổ chuyên gia chọn lấy 1 nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm
+ Gửi thư mời thầu đến nhà thầu đã chọn
+ Tờ trình + quyết định phê duyệt nhà thầu được chỉ định
+ gọi nhà thầu vào thương thảo hợp đồng (làm biên bản)
+ Tờ trình + quyết định phê duyệt kết quả chỉ định thầu
+ Hoàn thiện hợp đồng
+ thực hiện hợp đồng
HẾT

nguyenxuandoi

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
B1:như của bạn luôn
B2:
+ Tờ trình và quyết định thành lập tổ chuyên gia
+ Lập báo cáo kết quả xét duyệt Hồ sơ năng lực của các nhà thầu tham gia và Tổ chuyên gia chọn lấy 1 nhà thầu có đủ năng lực và kinh nghiệm
+ Gửi thư mời thầu đến nhà thầu đã chọn
+ Tờ trình + quyết định phê duyệt nhà thầu được chỉ định
+ gọi nhà thầu vào thương thảo hợp đồng (làm biên bản)
+ Tờ trình + quyết định phê duyệt kết quả chỉ định thầu
+ Hoàn thiện hợp đồng
+ thực hiện hợp đồng
HẾT

Em thấy Chỉ thầu RÚT GỌN mà nhiều bước, nhiều tờ trình, nhiều quyết định quá !

Em là em làm thế này:
Có KHĐT được duyệt, có DT được duyệt rồi: CĐT soạn Dự thảo hợp đồng và phát giấy mời đến nhà thầu. Căn cứ Dự thảo HĐ, Dự toán hai bên thương thảo. được ==> Quyết định chỉ thầu => ký HĐ. OK! Không biết như vậy có sai không nhưng chưa thấy bác Thanh tra nào hỏi.

huynhhaqn89

Thành viên mới
Cho mình hỏi: Có trường hợp nào: Chủ đầu tư là người phê duyệt dự toán và phê duyệt kế hoạch đấu thầu (với hình thức lựa chọn nhà thầu là Chỉ định thầu rút gọn). Và đại diện chủ đầu tư thương thảo và ra Quyết định chỉ định thầu không ạ?. (Nếu có thì theo văn bản nào quy định ạ). em cảm ơn

kisukhiem

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Cho mình hỏi: Có trường hợp nào: Chủ đầu tư là người phê duyệt dự toán và phê duyệt kế hoạch đấu thầu (với hình thức lựa chọn nhà thầu là Chỉ định thầu rút gọn). Và đại diện chủ đầu tư thương thảo và ra Quyết định chỉ định thầu không ạ?. (Nếu có thì theo văn bản nào quy định ạ). em cảm ơn
Theo mình Chủ đầu tư thông thường không uỷ quyền việc "Bôi đỏ" cho đại diện chủ đầu tư, ra quyết định chỉ định thầu; QĐ phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu là do người quyết định đầu tư quyết(trong luật có quy định điều này).

hpe1

Thành viên mới
Các bác cho em xin mẫu tờ trình thành lập tổ chuyen gia với ạ. Tks

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới