Quyết định phê duyệt điều chỉnh tổng mặt bằng? Có hay không?!!!

fortune...

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài viết
42
Điểm thành tích
8
Dự án nhóm B, chưa khởi công do phải điều chỉnh Tổng mặt bằng bởi các nguyên nhân khách quan. Dĩ nhiên việc thay đổi thiết kế tổng mặt bằng này chỉ là thay đổi VỊ TRÍ các hạng mục nhưng không làm thay đổi quy mô của chúng, cũng không làm thay đổi Tổng mức toàn bộ DA. Mình làm phòng Kế hoạch - Tài chính Sở (Sở làm Chủ đầu tư của DA), tham mưu cho Giám đốc soạn quyết định phê duyệt điều chỉnh Tổng mặt bằng ... Nhưng không có cơ sở, vì mình chưa tìm ra văn bản nào nói toát vấn đề này cả. Quyết định này có hay không? hay chỉ làm văn bản THỐNG NHẤT cho chủ trương thay đổi là được.
Theo Điều 6, thông tư 13/2013/TT-BXD ngày 15/8/2013 có đề cập nội dung thẩm tra, thẩm định và phê duyệt thiết kế điều chỉnh, nhưng không đề cập đến nội dung: thay đổi Tổng mặt bằng. Vậy xin các đồng nghiệp và anh chị góp ý, chỉ dẫn.
Chân thành cảm ơn! ^^
 

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Bài viết
1.214
Điểm thành tích
113
Thay đổi tổng mặt bằng chính là thay đổi thiết kế đã được phê duyệt, và trong trường hợp của bạn là thay đổi thiết kế nhưng không thay đổi quy mô, mục đích đầu tư.

Bạn làm quyết định thay đổi thiết kế là được. Việc này rất đơn giản và nằm trong tầm kiểm soát của đơn vị bạn.
 

fortune...

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài viết
42
Điểm thành tích
8
Văn bản nào cho phép ra quyết định trong trường hợp này vậy bạn?!! Bạn có mẫu Quyết định nào không cho mình mình tham khảo. Mình lại đang định qua Sở Kế hoạch - Đầu tư hỏi thêm đây. (Ý kiến không ra Quyết định mà chỉ ra văn bản đồng ý cho thay đổi thiết kế này ... là của Giám đốc Ban QLDA của Sở mình đó ... nên mình mới lưỡng lự). Mong bạn góp ý thêm. Chân thành!
 

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Bài viết
1.723
Điểm thành tích
113
Văn bản nào cho phép ra quyết định trong trường hợp này vậy bạn?!! Bạn có mẫu Quyết định nào không cho mình mình tham khảo. Mình lại đang định qua Sở Kế hoạch - Đầu tư hỏi thêm đây. (Ý kiến không ra Quyết định mà chỉ ra văn bản đồng ý cho thay đổi thiết kế này ... là của Giám đốc Ban QLDA của Sở mình đó ... nên mình mới lưỡng lự). Mong bạn góp ý thêm. Chân thành!
Việc thay đổi TMB thì bạn phải hỏi Sở XD (hoặc Sở QHKT nếu ở TP HN+TP HCM), nếu bạn là Sở XD rồi thì .. bạn tự làm nốt
 

fortune...

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài viết
42
Điểm thành tích
8
mình không có cơ sở để hỏi Sở Xây dựng. Vì dự án mình không thay đổi quy mô, kết cấu ... nên theo Nghị định 12/2009/NĐ-CP, việc thay đổi này do mình (Chủ đầu tư) quyết định.
Mình có yêu cầu Ban quan quản lý (đơn vị trực thuộc do Sở mình thành lập) yêu câu giải trình khảo sát địa chất tại vị trí mới cũng như xem xét chi phí có thay đổi không. Đơn vị dẫn TCVN 194:2006 cho công trình bình thường với muỗi khoan địa chất cho phép cách nhau đến 75 m lận (trong khi hạng mục điều chỉnh chỉ di chuyển 35 m thôi). Còn chi phí họ khẳng định không đổi (nhưng ko nói rõ cơ sở Pháp lý nào, chỉ lôi cái quyết định cũ đã phê duyệt ban đầu về BVTC và DT).
Theo lẽ, nếu BQL đúng thì mình phải làm quyết định rồi? hay là văn bản chấp thuận đây ... ??? Xin được chia sẽ kinh nghiệm. ^^
 

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Bài viết
1.723
Điểm thành tích
113
mình không có cơ sở để hỏi Sở Xây dựng. Vì dự án mình không thay đổi quy mô, kết cấu ... nên theo Nghị định 12/2009/NĐ-CP, việc thay đổi này do mình (Chủ đầu tư) quyết định.
Mình có yêu cầu Ban quan quản lý (đơn vị trực thuộc do Sở mình thành lập) yêu câu giải trình khảo sát địa chất tại vị trí mới cũng như xem xét chi phí có thay đổi không. Đơn vị dẫn TCVN 194:2006 cho công trình bình thường với muỗi khoan địa chất cho phép cách nhau đến 75 m lận (trong khi hạng mục điều chỉnh chỉ di chuyển 35 m thôi). Còn chi phí họ khẳng định không đổi (nhưng ko nói rõ cơ sở Pháp lý nào, chỉ lôi cái quyết định cũ đã phê duyệt ban đầu về BVTC và DT).
Theo lẽ, nếu BQL đúng thì mình phải làm quyết định rồi? hay là văn bản chấp thuận đây ... ??? Xin được chia sẽ kinh nghiệm. ^^
Bạn rất nhầm lẫn trong việc nói không thay đổi quy mô, kết cấu nên CĐT có quyền tự quyết. THế thì vấn đề quy hoạch để đi đâu?
Trích khoản 3 Điều 6 Nghị định 12
3. Đối với các dự án không có trong quy hoạch ngành được cấp có thẩm quyền phê duyệt thì chủ đầu tư phải báo cáo Bộ quản lý ngành hoặc địa phương theo phân cấp để xem xét, chấp thuận bổ sung quy hoạch theo thẩm quyền hoặc trình Thủ tướng Chính phủ chấp thuận bổ sung quy hoạch trước khi lập dự án đầu tư xây dựng công trình.
Vị trí, quy mô xây dựng công trình phải phù hợp với quy hoạch xây dựng được cấp có thẩm quyền phê duyệt. Trường hợp dự án chưa có trong quy hoạch xây dựng thì vị trí, quy mô xây dựng phải được Ủy ban nhân dân cấp tỉnh chấp thuận bằng văn bản đối với các dự án nhóm A hoặc có ý kiến chấp thuận bằng văn bản của cơ quan có thẩm quyền phê duyệt về quy hoạch đối với các dự án nhóm B, C. Thời gian xem xét, chấp thuận về quy hoạch ngành hoặc quy hoạch xây dựng không quá 15 ngày làm việc.
Bạn không thể tự ý di chuyển vị trí các công trình nếu không được cấp có thẩm quyền chấp thuận
Còn về văn bản giấy tờ chấp thuận là do cơ quan có thẩm quyền cấp
 

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Bài viết
1.521
Điểm thành tích
113
Chào bạn!
Vấn đề bạn nêu, trường hợp điều chỉnh về tổng mặt bằng mà liên quan đến quy hoạch thì thực hiện theo hướng dẫn của Smod naat đã đề cập. Còn đối với việc điều chỉnh vị trí các hạng mục trong tổng mặt bằng thì cứ thế mà thực hiện theo hướng dẫn của Smod nguyenhuutrinh. Tất nhiên, khi đièu chỉnh qua vị trí mới thì các hồ sơ khảo sát như bạn đã đề cập phải đầy đủ và đảm bảo.
Ví dụ trường hợp của bạn có giống thế này không nhé: Vị trí TMB của bạn được quy hoạch xây dựng công trình trụ sở chẳng hạn. Vị trí A xây dựng nhà hội trường 1 tầng, vị trí B xây dựng nhà làm việc 7 tầng. Bây giờ bạn muốn hóa đổi vị trị của 2 khối nhà này, vẫn nằm trong tổng mặt bằng đó. Các yếu tố khảo sát đã đảm bảo. Như thế chủ đầu tư có thể thực hiện điều chỉnh lại thiết kế trên tổng mặt bằng để thực hiện
 

fortune...

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài viết
42
Điểm thành tích
8
cảm ơn bạn naat chia sẽ. Tất nhiên là việc thay đổi vị trí này đã có văn bản chỉ đạo của UBND tỉnh rồi mình mới dám làm.
Vần đề mình nêu trong Topic, bây giờ đã giải quyết, sau khi có văn bản giải trình cam kết của Ban quản lý DA trường về: chi phí không đổi, và khảo sát địa chất không ảnh hưởng theo TVCN 194:2006. Mình đã tham mưu quyết định điều chỉnh Tổng mặt bằng Dự án cho Giám đốc Sở. Có lẻ hơi lạ vì ít ai thấy "kiểu Quyết định" này, nhưng nếu mình làm "Văn bản chấp thuận thay đổi Tổng mặt bằng" thì e rằng không đủ chế tài về pháp lý đồi với Quyết định phê duyệt dự án trước đó. (Quyết định thay đổi mới chế tài Quyết định cũ đc). hihi ^^
 
  • Like
Các tương tác: naat

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Bài viết
1.723
Điểm thành tích
113
cảm ơn bạn naat chia sẽ. Tất nhiên là việc thay đổi vị trí này đã có văn bản chỉ đạo của UBND tỉnh rồi mình mới dám làm.
Vần đề mình nêu trong Topic, bây giờ đã giải quyết, sau khi có văn bản giải trình cam kết của Ban quản lý DA trường về: chi phí không đổi, và khảo sát địa chất không ảnh hưởng theo TVCN 194:2006. Mình đã tham mưu quyết định điều chỉnh Tổng mặt bằng Dự án cho Giám đốc Sở. Có lẻ hơi lạ vì ít ai thấy "kiểu Quyết định" này, nhưng nếu mình làm "Văn bản chấp thuận thay đổi Tổng mặt bằng" thì e rằng không đủ chế tài về pháp lý đồi với Quyết định phê duyệt dự án trước đó. (Quyết định thay đổi mới chế tài Quyết định cũ đc). hihi ^^
Ở Hà Nội thì thường Sở QHKT sẽ ra văn bản xác nhận QH TMB sau khi có văn bản chấp thuận của UBND TP. Có nghĩa là bạn không cần tư vấn lãnh đạo ra QĐ phê duyệt mà vẫn có thể ra văn bản chấp thuận dựa trên chỉ đạo của UBND tỉnh. Lưu ý: văn bản thường đi cùng cả bản vẽ QHTMB điều chỉnh. Sau khi có văn bản này thì vẫn phải là QĐ phê duyệt điều chỉnh dự án (có nghĩa là kể cả khi bạn ra QĐ phê duyệt điều chỉnh QH TMB thì vẫn phải điều chỉnh dự án) vì Luật XD và Luật quy hoạch đô thị là 2 Luật khác nhau
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Hãy kích để tới bài giới thiệu Khóa học Đọc bản vẽ và đo bóc khối lượng
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD
Thông tư số 15/2019/TT-BXD hướng dẫn xác định đơn giá nhân công xây dựng
  • 1.546
  • 3
Thông tư số 15/2019/TT-BXD ngày 26/12/2019 của Bộ Xây dựng hướng dẫn xác định đơn giá nhân công xây dựng 1- Link 1 tải thông tư số 15/2019/TT-BXD: click here. Link 2 GXD dự phòng nếu bạn không tải được Thông tư số 15/2019/TT-BXD từ link trên...
Top Bottom