Quyết toán theo TT86/BTC

haytaplammoiviec_gxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Các Br cho e hỏi với? Ở cột số 7 phụ lục 03: Đơn giá quyết toán là đơn giá như thế nào ah? có gồm vật liệu, nhân công và máy không? đơn giá đó lấy ở đâu vậy??? E gà mờ lắm có gì các bác C

Vấn đề của bạn đã được bạn Đinh Tuấn Linh giải quyết. tất nhiên là phải có tất cả chi phí vào đơn giá đó chứ. Chúc bạn thành công.

fongchen

Thành viên nhiều triển vọng
Anh em diễn đàn cho ý kiến về việc thanh quyết toán phần chi phí cho các công việc phát sinh và điều chỉnh đơn giá theo TT86/BTC. Các bảng thanh toán khối lượng này theo biểu mẫu nào? Vì TT86 không có biểu mẫu cho các công tác phát sinh mà không có đơn giá trong hợp đồng cũng như biểu mẫu cho các công việc được điều chỉnh giá.

Ở chỗ mình thì làm thế này: khối lượng phát sinh giảm thì trừ trực tiếp ở cột Khối lượng thực hiện; Giá trị phát sinh tăng thì trình bày ở phụ lục 04.

duongchau12

Thành viên có triển vọng
Đúng như vậy hiện tại mình cũng làm như bạn đã nói: Phụ lục 3a sẽ có 2 cái 1 cái cho đơn giá theo hợp đồng và 1 cái cho đơn giá điều chỉnh. Phần đuôi phụ lục vẫn ghi bình thường, phát sinh thi cho sang phụ lục 04. Minh làm như vậy kho bạc không có ý kiến gì và vẫn thanh toán bình thường.

thienan4345

Thành viên mới
minh cung gap phai loi tren. ai co bieu mau huong dan anh em lam voi

ductrungyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Có bác nào biết làm theo phục lục 3a của thông tư 86/BTC hướng dẫn làm thanh toán xin hướng dẫn em với. Xin cảm ơn.

Bạn làm như cái fine mình đính kèm nhé, có gì ko hiểu thì bàn tiếp.

File đính kèm

• Phụ lục kèm theo TT 86.xls
    74,5 KB · Đọc: 733

longhbvn

Thành viên mới
Em đang làm quyết toán hợp đồng xây lắp theo đơn giá có điều chỉnh mà gặp nhiều khó khăn quá. Bác nào có mẫu cho em xin một cái. địa chỉ mail của em là Pmu2hb@gmail.com. Mong nhận được sự giúp đỡ của các bác!

ngocminhcold

Sáng nay mình vừa ra kho bạc hỏi xong, họ còn đang hướng dẫn mình là gộp tất cả KL phát sinh tăng, giảm vào phụ lục 03.a làm sao cho ra được cái tổng bổ sung hợp đồng cuối cùng là được kia kìa. pó tay!!!

quang le

Thành viên mới
theo minh QT CT theo TT68 đối với các cong trình có ngân sách nhà nước nhung khi đã phân nguồn về cho phương xã thi ta lại phải QT theo TT28 là dúng

quang le

Thành viên mới
[theo minh để tiện cho việc thanh toán cũng như quyết toán để tiện cho việc theo dỏi lần sau ta nên đưa toàn bộ KL theo hợp đồng vào sau đó KL công việc nào đã hoàn thành thi ta điua ra còng chưa làm thì bỏ tróng sẽ rất tiện cho việc theo doi

huuthoht86

Thành viên mới
anh em ơi! thật sự là rất khó khăn trong việc quyết toán theo thông tư 86 vì công trình của mình bao gồm rất nhiều phần bổ sung: nào là bổ sung khối lượng phát sinh, nào là bỏ sung điều chỉnh đơn giá. ôi trời ơi! không biết làm thế nào nữa! tất nhiên khối lượng bổ sung thì theo phụ lục 04 con bù giá nhân công thì sao? mình cùng nhau đọc thật kỹ cái từ " khối lượng bổ sung thì theo phụ lục 04" còn bù giá không phải khối lượng đau nhé. Bù giá là tiền đấy.

huuthoht86

Thành viên mới
ban ơi nếu gộp tất cả như thê là sai mẫu đấy! phải tách ra hợp đồng theo phụ lục 3a còn phát sinh gộp vào phụ lục 4(bao gồm cả khối lượngbổ sung, lẫn bù giá nhé)

kisukhiem

Sáng nay mình vừa ra kho bạc hỏi xong, họ còn đang hướng dẫn mình là gộp tất cả KL phát sinh tăng, giảm vào phụ lục 03.a làm sao cho ra được cái tổng bổ sung hợp đồng cuối cùng là được kia kìa. pó tay!!!
pó tay kho bạc này rồi. gộp như thế các ông ấy quản lý khối lượng như thế nào nhỉ?

neplao

Thành viên rất triển vọng
ông kb này hướng dẫn bạn sai rồi, cứ so với HĐ gốc ký đầu tiên là phụ lục 3a lên kl
với những phụ lục ký thêm thì cứ biểu 4 mà quất, nhớ điều chỉnh dự toán, và phê duyệt kết quả trúng thầu là oki

neplao

bạn làm thế này:
tại mục KL bạn để 1 cột nhưng cột đơn giá HĐ thì chia làm 2 gồm dơn giá theo HĐ và đơn giá phát sinh ư thế là được.
các phần điều chỉnh nhân công máy thi công; vật liệu; phát sinh thì tách ra làm nhiều biểu mẫu với nội dung tương ứng là oki

vugiangson141

Thành viên có triển vọng
gửi bạn ductrung, mình rất cần vài bộ hồ sơ thanh, quyết toán hoàn chỉnh của những công trình bạn làm để tham khảo. Bạn có thể mail cho mình theo địa chỉ vugiangson141@gmail.com được không??? rất cảm ơn nếu bạn chia sẻ.

diamondkvl

Gửi bạn thangcola113, ductrungyp:
Mục 2: Giá trị tạm ứng theo hợp đồng còn lại chưa thu hồi đến cuối kỳ trước nếu chỉ thanh toán 1 lần (có tạm ứng) thì bằng 0 hay = giá trị tạm ứng vậy?
Mục 6(2) theo tôi = 4-5 chứ không liên quan đến mục 3 (4-3-5) vì tôi hiểu là thanh toán khối lượng hoàn thành kỳ này = Luỹ kế giá trị khối lượng thực hiện đến cuối kỳ này - Chiết khấu tiền tạm ứng kỳ này. Xin bạn cho ý kiến. Thanks!

huytuonggtvt

quyết toán khối lượng A -B

Liên quan đến chủ đề quyết toán, hiện giờ mình đang gặp 1 vướng mắc ko biết giải quyết thế nào mong các bạn giúp đỡ cho.
mình đang làm quyết toán công trình có cả phát sinh và bù giá. đã có dự toán phát sing và bù giá đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt. Sau đó đã đi đến ký phụ lục hợp đồng với chủ đầu tư. Vậy bây giờ làm quyết toán thì 2 phần phát sinh và bù giá đó mình phải thể hiện theo cách nào? và mẫu nào? mong các bạn giúp đỡ cho. Còn phần quyết toán theo hợp đồng thì mình làm theo phụ lục 03a TT86 có được ko?. xin trợ giúp cho mình caí. cảm ơn rất nhiều!

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Phụ lục 3a TT86 dùng cho khối lượng theo hợp đồng ( còn đơn giá là đơn giá khi bạn bù giá,điều chỉnh, đã được tính lại và ký kết trong phụ lục hợp đồng nên nó là đơn giá theo hợp đồng), PL 4a là dùng cho khối lượng phát sinh và đơn giá kèm theo phụ lục tương ứng với khối lượng phát sinh thôi bạn. Bạn phải hiểu phụ lục hợp đồng là bộ phận không thể tách rời của hợp đồng. Đừng hiểu đơn giá sau khi bù giá là đơn giá phát sinh nằm ngoài hợp đồng nhé bạn!

huytuonggtvt

Nhưng phụ lục hợp đồng lại là đơn giá chênh lệch bạn à. Vậy mình có được lấy đơn giá trong phụ lục 03a bằng Đơn giá hợp đồng + đơn giá phụ lục hợp đồng đó ko? thanks!

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Nhưng phụ lục hợp đồng lại là đơn giá chênh lệch bạn à. Vậy mình có được lấy đơn giá trong phụ lục 03a bằng Đơn giá hợp đồng + đơn giá phụ lục hợp đồng đó ko? thanks!
Đúng là thế. Đáng ra trong phụ lục hợp đồng bạn chỉ cần có bảng phụ lục điều chỉnh thể hiện: Khối lượng * đơn giá sau điều chỉnh = giá trị sau điều chỉnh là OK!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới