Sửa lỗi số học

tiennm

Thành viên nhiều triển vọng
Các bác có kinh nghiệm về chấm thầu đã qua sửa lỗi số học chỉ giúp với, hôm nay em mới làm sửa lỗi lần đầu tiên nên chưa có kinh nghiệm gì cả. Khi xem mẫu số 11 về Sửa lỗi, em không hiểu lắm về các cột: Giá trị lỗi số học, Giá trị tuyệt đối lỗi số học và Giá trị lỗi khác ? Phải điền vào thế nào ?

Trường hợp của em như sau: Nhà thầu có sai sót ở bảng chào giá: mục số 1, đơn giá là 1,000,000đ, số lượng là 01, nhưng thành tiền là 1,600,000đ. Vậy em phải điền vào bảng trên thế nào ?

Cảm ơn các bác nhiều.

Hiepdivin

Thành viên năng động
Theo khoản a, mục 1, điều 30, nghị định 85/2009: thì bạn lấy đơn giá làm cơ sở pháp lý cho việc sửa lỗi. Trong trường hợp của bạn thì sửa cột thành tiền là 1.000.000 đồng
Lỗi số học có thể làm cho giá trị tăng lên hoặc giảm xuống => do đó người ta phải dùng giá trị tuyệt đối của lỗi số học để Khi giá trị tuyệt đối của lỗi số học quá 10% thì HSDT sẽ bị loại
Còn giá trị lỗi khác là gì thì bạn tham khảo khoản b, mục 1 điều 30 nghị định 85/2009 sẽ rõ

dohuukhoa_hateco

Gửi bạn tienm,
Với trường hợp của bạn mình xin có vài ý như sau:
- Thứ nhất, về ý nghĩa các cột trong bảng 11, thông tư 09/2010/TT-BKH.
+ Cột giá trị lỗi số học chính là giá trị phần lỗi số học mà nhà thầu mắc phải, được tính bằng giá trị sau sửa lỗi trừ đi giá trị nhà thầu ghi trong hồ sơ thầu. Do đó sẽ có trường hợp lỗi số học là âm (-), hoặc dương (+).
+ Cột giá trị tuyệt đối lỗi số học: bằng giá trị tuyệt đối của cột giá trị lỗi số học (dùng để tính tổng giá trị tuyệt đối lỗi số học sau hiệu chỉnh để xem xét xem hồ sơ thầu đó có bị loại không, nếu tổng này chia cho giá dự thầu ghi trong đơn lớn hơn 10% thì hồ sơ này bị loại).
+ Cột giá trị lỗi khác là cột dùng để xác định giá trị những lỗi khác nhà thầu mắc phải (không phải lỗi số học). Việc xác định lỗi này tương tự việc xác định lỗi số học, tính bằng giá trị sau hiệu chỉnh trừ giá trị ghi trong hồ sơ dự thầu.
- Ví dụ trường hợp của bạn,
+ Cột "nội dung cần sửa lỗi" ghi: lỗi số học tại mục số 1
+ Cột "cách thức sửa lỗi" ghi: Lấy đơn giá làm gốc, giá dự thầu bằng khối lượng nhân với đơn giá dự thầu.
+ Cột "giá trị lỗi số học" ghi: -600.000 đ
+ Cột "Giá trị tuyệt đối lỗi số học" ghi: 600.000 đồng (vì trị tuyệt đối của (-600.000) = 600.000)
+ Cột "Giá trị lỗi khác": bỏ qua
Trân trọng!

passa nu cuoi

Sửa lỗi và hiệu chỉnh các sai lệch trong hồ sơ dự thầu

Các bác có kinh nghiệm về chấm thầu đã qua sửa lỗi số học chỉ giúp em với.
Trường hợp của em là: khi tính ra đơn giá mà chưa có các chi phí khác thì người ta thường tính: Hao Phí * đơn giá trong định mức* hệ số điều chỉnh NC hoặc MTC. nhưng ở HSDT này riêng phần đơn giá nhân công ở mốt số công việc người ta lại nhân thêm 1 hệ số mà em ko hiểu đó là hệ số gì. em có đính kèm theo file ( phần cột và hàng tô màu vàng).
Vậy trường hợp của em sẽ sửa lỗi như thế nào ah?
cho em hỏi thêm. nếu trường hợp đơn giá không đúng theo đơn gía ban hành trong bộ đơn giá xây dựng công trình của tỉnh mình (đối với nhân công và MTC). mà hệ số điều chỉnh thì đúng theo hệ số điều chỉnh của tỉnh mình ban hành về điều chỉnh NC và MTC thì có sửa lỗi không ah.
Mong các Bực Tiền bối chỉ bảo giúp!
em chân thành cảm ơn

File đính kèm

• sua loi so hoc.xls
    54 KB · Đọc: 402

DauThauPro

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Không biết vấn đề của chủ top đến nay giải quyết thế nào rồi? những vấn đề gì khi chấm thầu mà khg rõ thì có thể gọi điện cho nhà thầu để yêu cầu hoọ giải thích dùm (chịu mang tiếng ... quê tí)

Phần định mức vật tư của nhà thầu thì không nhất thiết phải giống định mức nhà nước