Sử dụng hàm Sumif để tổng hợp khối lượng trên Excel 2010

amino

Thành viên có triển vọng
Trên Excel 2010, ta có thể dùng lệnh Sumif để làm bảng tổng hợp khối lượng.
Cấu trúc lệnh như sau: =SUMIF(range, criteria, [sum_range])
Trong đó:
Range: là cột chứa số hiệu đường kính thép (d8, d10 ...), ở bảng dưới là cột Phi.
Criteria: là điều kiện. Ví dụ nếu tính thép phi <10mm thì điều kiện là "<=10" hoặc "<11", thép phi >18mm thì điều kiện là ">18")
[sum_range]: là cột sẽ khối lượng

Ví dụ: Em có bảng dữ liệu như này:
- Muốn tính tổng khối lượng thép <10mm thì công thức như sau: =sumif("A1:A6", "<=10", "C1:C6")

- Muốn tính tổng chiều dài các thanh phi 8 thì lệnh như sau: =sumif("A1:A6", "=8", "B1:B6")

Tương tự khi tính cho khối lượng. Ngoài ra để tính nhân khối lượng thì có thể dùng thêm vlookup kết hợp.

Last edited by a moderator:

linhkentbee

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn ơi cho mình hỏi chút. Mình hiểu cách làm như bạn. Nhưng mình k biết đánh công thức ntn? Nó toàn báo lỗi. Mình thử đánh số liệu trong Excel giống hệt bạn rồi điền công thức nhưng k dc. Mong bạn chỉ dẫn chi tiết giúp mình với. Thanks

tthanhchungxd

Thành viên năng động
Hàm sumif là hàm quá quen thuộc ở các phiên bản excel.Mình hiểu khó khăn của bạn là đã hiểu quá máy móc ý của chủ thớt. chủ thớt viết "A1:A6" thì bạn phải quét cột bạn đang liệt kê các phi chứ ( ko nhất thiết là cột A trong excel). Ở đây chủ thớt ghi A nhưng thực tế ít nhất cũng phải là cột B vì cột A đã là cột STT rùi.hi.Mình đoán đó chính là bệnh của bạn.Ko nên máy móc bạn nhé

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Bạn ơi cho mình hỏi chút. Mình hiểu cách làm như bạn. Nhưng mình k biết đánh công thức ntn? Nó toàn báo lỗi. Mình thử đánh số liệu trong Excel giống hệt bạn rồi điền công thức nhưng k dc. Mong bạn chỉ dẫn chi tiết giúp mình với. Thanks
Có thể do trong máy tính của bạn đang thiết lập ở chế độ phần phân cách dùng dấu chấm phẩy (;). Bạn sửa lại công thức của bạn amino như sau:
=sumif("A1:A6";"<=10";"C1:C6")
=sumif("A1:A6";"=14";"B1:B6")
Khi bạn gõ công thức trong Excel, nó sẽ có cái gợi ý hiện ra, bạn nhìn vào đó sẽ biết mình phải dùng dấu phẩy hay chấm phẩy.

tcs

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi em muốn tính tổng trong khoáng 10<fi<=18 thì dùng hàm như thế nào. Em không biết nên dùng {Sum(tất cả) - (Sumif<10+Sumif>18)} hàm dài quá. Các bác có cách nào hay chỉ cho em với.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Các bác cho em hỏi em muốn tính tổng trong khoáng 10<fi<=18 thì dùng hàm như thế nào. Em không biết nên dùng {Sum(tất cả) - (Sumif<10+Sumif>18)} hàm dài quá. Các bác có cách nào hay chỉ cho em với.
Trong phần mềm Dự toán GXD mình xử lý như này (kinh nghiệm từ 1 lần làm 1 dự án lớn, đến họp tại 1 Ban QLDA của Bộ GTVT, học các bạn ở đó, đưa tinh hoa vào Dự toán GXD luôn):
- Lập hàm sumif tính khối lượng fi<=10mm
- Lập hàm sumif tính khối lượng fi >18mm
- Sum tất cả trừ đi 2 cái trên là ra 10<fi<=18

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới