Tải trọng gió

haivnc

Thành viên nhiều triển vọng
Thưa các Bro trên diễn đàn. Hiện em đang làm một nhà dân 7 tầng, nhưng đang gặp một số thắc mắc về tải trọng gió. Nếu nhập tải trọng gió theo TCVN 2737:1995 thì khi tính toán, nội lực do tải trọng gió gây ra lớn hơn gấp nhiều lần so với tĩnh tải và hoạt tải.. Làm cho tiết diện và thép trong cột, dầm tăng lên rất nhiều mới đủ khả năng chịu lực.. Nên em muốn hỏi các Bro, đối với nhà dân, xây dựng trong thành phố thì có nhất thiết phải áp dụng đúng tải trọng W0 theo tiêu chuẩn hay có thế giảm xuống và liệu khi thẩm tra Sở xây dựng có chấp nhận hay k?

Cảm ơn các Bro..

C

Cairong

Guest
Thưa các Bro trên diễn đàn. Hiện em đang làm một nhà dân 7 tầng, nhưng đang gặp một số thắc mắc về tải trọng gió. Nếu nhập tải trọng gió theo TCVN 2737:1995 thì khi tính toán, nội lực do tải trọng gió gây ra lớn hơn gấp nhiều lần so với tĩnh tải và hoạt tải.. Làm cho tiết diện và thép trong cột, dầm tăng lên rất nhiều mới đủ khả năng chịu lực.. Nên em muốn hỏi các Bro, đối với nhà dân, xây dựng trong thành phố thì có nhất thiết phải áp dụng đúng tải trọng W0 theo tiêu chuẩn hay có thế giảm xuống và liệu khi thẩm tra Sở xây dựng có chấp nhận hay k?

Cảm ơn các Bro..

Bạn có thể cho hình ảnh hoặc các thông số P thì mới có thể góp ý được. Tuy nhiên cũng cần kiểm tra lại P tĩnh và hoạt tải của bạn. Bạn có thể cho biết vùng tính toán và các chiều cao tầng ?

H

hoahaiduong

Guest
Có lẽ là cần hình vẽ và sơ đồ nhập tải trọng thì mới xác định được là bạn nhập đúng hay không. Nhưng có một điều mình tin là chẳng có ông SỞ nào lại cho phép bạn giảm tải trọng W0 so với tiêu chuẩn cả. Bạn giảm mà nhà sập thì phải chịu trách nhiệm sao? tốt nhất là bạn nên xem lại sơ đồ tính và cách tính. Vì cho nhà có 7 tầng thì mới có gió tĩnh, thép chưa thể quá lớn được.

haivnc

Thành viên nhiều triển vọng
Cảm ơn các bác. Sau đây em xin post sơ đồ tải trọng tĩnh tải, gió trái và biểu đồ Moment và Lực dọc do Tĩnh tải và Gió trái gây ra. Các bác xem dùm em nhé!

So do tai trong va Noi luc

Last edited by a moderator:

mr rong dung

Thành viên mới

Cảm ơn các Bro..
nhà 7 tầng ; cao lắm mỗi tầng là 3.4 mét ; vậy 7*3.4 mét thì bao nhiêu nhỉ? 23 mét là cùng
cái nhà mặt bằng giông nhà phố thường 1 bên thì nhỏ 1 bên dài ; nhà hình ống ; nên lực gió ngang cũng lớn đấy tiết diện cột có khi là 40x40-50x50 chứ không ít đâu ; vì thế nếu yêu cầu cái nhà này về kiến trúc và diện tích bé ; nên có thể xây vách cứng 1 phương để chống gió kết hợp làm tường luôn nếu tiết diện cột quá lớn ; là xấu cái nhà
tôi đã tườgn thiết kế nhà rông có 3.5 ; dài 20 mét ; lực gió khá lớn ; nên đã chơi vách và không ảnh hưởng kiến trúc . tất nhiên chi phí cho vách cững nên có cao hơn 1 chút
vì cái nhà đó yêu cầu cột 20x20 nên bó phép ; phải chơi vách vào

D

dao viet thang

Guest
em đang cần tính toán tải trọng gói cho bảng quảng cáo ngoài trời các bac ơi ai biết cách tinh thế nào giúp em với

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới