Tạm ứng khối lượng

hoathong003

Thành viên nhiệt tình
Tôi không hiểu rõ về thủ tục tạm ứng khối lượng để thanh toán anh em nào hiểu chỉ tôi với. Giám sát đã cho phép tạm ứng khối lượng thi cống đến tháng 2/2010 nhưng tôi không biết là các biên bản nghiệm thu làm như thế nào vì theo hợp đồng thì hồ sơ thanh toán phải có biên bản nghiệm thu. (Tôi nêu trường hợp cụ thể cho một công tác anh em hướng dẫn tôi sẽ dễ hiểu: Công tác đắp đất k95 hiện nay chúng tôi đấp được nữa khối lượng đến tháng 02/2010 chúng tôi hoàn thành công tác này vậy tôi muốn tạm ứng hết khối lượng đó thì như thế nào),
Anh em giúp tôi nhé! Tôi đang gấp lắm!
Cảm ơn anh em!

K

kieuhunglc

Guest
tạm ứng hay thanh toán KLHT

Khoản 2.7. tạm ứng Hợp đồng xây dựng (TT06/2007/TT-BXD)
Tạm ứng là khoản kinh phí mà bên giao thầu ứng trước cho bên nhận thầu để triển khai thực hiện công việc theo Hợp đồng.
Việc tạm ứng vốn đầu tư xây dựng công trình phải được quy định trong hợp đồng xây dựng và thực hiện ngay sau khi Hợp đồng có hiệu lực và sau khi bên giao thầu đã nhận được bảo đảm thực hiện hợp đồng (Đối với trường hợp quy định phải có bảo đảm thực hiện Hợp đồng).
Còn tỷ lệ tạm ứng bao nhiêu bác xem thêm quy định trong hợp đồng.

Công tác đắp đất k95 hiện nay chúng tôi đấp được nữa khối lượng đến tháng 02/2010 chúng tôi hoàn thành công tác này ==> trường hợp này là thanh toán khối lượng hoàn thành rùi bác ạ. Như vậy bác phải có hồ sơ thanh toán theo quy định (trong đó BBNT là BBNT nội dung công việc).

hoathong003

Thành viên nhiệt tình
Khoản 2.7. tạm ứng Hợp đồng xây dựng (TT06/2007/TT-BXD)
Tạm ứng là khoản kinh phí mà bên giao thầu ứng trước cho bên nhận thầu để triển khai thực hiện công việc theo Hợp đồng.
Việc tạm ứng vốn đầu tư xây dựng công trình phải được quy định trong hợp đồng xây dựng và thực hiện ngay sau khi Hợp đồng có hiệu lực và sau khi bên giao thầu đã nhận được bảo đảm thực hiện hợp đồng (Đối với trường hợp quy định phải có bảo đảm thực hiện Hợp đồng).
Còn tỷ lệ tạm ứng bao nhiêu bác xem thêm quy định trong hợp đồng.

Công tác đắp đất k95 hiện nay chúng tôi đấp được nữa khối lượng đến tháng 02/2010 chúng tôi hoàn thành công tác này ==> trường hợp này là thanh toán khối lượng hoàn thành rùi bác ạ. Như vậy bác phải có hồ sơ thanh toán theo quy định (trong đó BBNT là BBNT nội dung công việc).
Tạm ứng hợp đống thì mình đã lấy tiền rồi nhưng tạm ứng khối lượng nghĩa là mới thi công được 100m3 nhưng muốn thanh toán trước 500m3 chẳng hạn thì thủ tục thế nào.

K

kieuhunglc

Guest
trước hết bác đã thanh toán KLHT thì không thể tạm ứng được nữa rùi.
Khi KLCV mới thực hiện được 100m3 mà bác muốn thanh toán 500m3 theo quy định là ko được rùi.

vinataba223

Thành viên nhiều triển vọng
Cái này theo tôi được hiểu thì giá trị tạm ứng là giá trị đã thanh toán cho nhà thầu sau khi hợp đồng có hiệu lực. Còn cái Bác nêu ra là muốn thanh toán theo giai đoạn công trình. Việc thanh toán này phải dựa vào khối lượng đã được nghiệm thu (BBNT). Đấy là theo luật còn ngoài thực tế thì ....

nguyenlongxyz

Thành viên rất triển vọng
Tạm ứng hợp đống thì mình đã lấy tiền rồi nhưng tạm ứng khối lượng nghĩa là mới thi công được 100m3 nhưng muốn thanh toán trước 500m3 chẳng hạn thì thủ tục thế nào.
hoathong thân.
Mình chưa gặp hình thức tạm ứng khối luợng nào như bạn nói, có lẽ đơn vị TVGS nơi bạn thi công đã tư vấn sai.
Nếu nói đúng ra thì thuật ngữ sẽ như thế này : " bên A sẽ tạm ứng theo khối lượng thi công thực tế được hai bên nghiệm thu" bạn à. Nghĩa là nếu bạn thi công được 100m3 thì chỉ tạm ứng cao lắm là 90% của 100m3 đó thôi (tùy theo giao kết trong hợp đồng).
Hồ sơ thanh toán sẽ bao gồm : BBNT, hồ sơ dự toán thi công (thể hiện các công tác bạn đã thi công), giấy đề nghị thanh toán đợt ... và các giấy tờ liên quan.
@IdiCo : Cty CP TVTK công nghiệp và dân dụng ?

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Chúng ta chỉ dùng "tạm ứng" để hiểu là tạm ứng thực hiện hợp đồng, không có "tạm ứng" khối lượng. Việc thanh toán như trên được gọi là thanh toán khối lượng xây lắp hoàn thành. Không có bất kỳ một văn bản quy phạm pháp luật nào cho phép việc thanh toán trước khối lượng như trên. Thanh toán như trên có thể được hiểu là "thanh toán khống" vì khối lượng đó chưa thực hiện. Do vậy việc làm trên là vi phạm pháp luật về xây dựng. Bạn cần lưu ý, tránh những phiền toái khi bị các cơ quan chức năng (thanh tra, kiểm toán, công an kinh tế, chủ quản chủ đầu tư thậm chí là cơ quan ngôn luận quần chúng như báo chí, truyền hình v.v...) kiểm tra bất thường.

Để tránh những "rắc rối", bạn có thể thống nhất cùng chủ đầu tư để điều chỉnh tỷ lệ tạm ứng thực hiện hợp đồng bằng cách ký phụ lục hợp đồng điều chỉnh (trong đó điều chỉnh tỷ lệ tạm ứng). Nhanh - Gọn - Nhẹ - Đúng Luật.
Nếu nói đúng ra thì thuật ngữ sẽ như thế này: " bên A sẽ tạm ứng theo khối lượng thi công thực tế được hai bên nghiệm thu" bạn à. Nghĩa là nếu bạn thi công được 100m3 thì chỉ tạm ứng cao lắm là 90% của 100m3 đó thôi (tùy theo giao kết trong hợp đồng).
Tôi cho rằng "thanh toán" là thanh toán, "tạm ứng" là tạm ứng. Khối lượng thực tế được các bên đồng ý nghiệm thu là cơ sở để thanh toán, không thể hiểu là tạm ứng được.

Ví dụ: nếu bạn thi công được 100m3, tính ra được giá trị xây lắp hoàn thành theo hợp đồng, từ đó tính ra được giá trị thanh toán (bằng giá trị xây lắp hoàn thành trừ đi (-) chiết khấu tạm ứng theo quy định của hợp đồng).

hoathong003

Thành viên nhiệt tình
Chúng ta chỉ dùng "tạm ứng" để hiểu là tạm ứng thực hiện hợp đồng, không có "tạm ứng" khối lượng. Việc thanh toán như trên được gọi là thanh toán khối lượng xây lắp hoàn thành. Không có bất kỳ một văn bản quy phạm pháp luật nào cho phép việc thanh toán trước khối lượng như trên. Thanh toán như trên có thể được hiểu là "thanh toán khống" vì khối lượng đó chưa thực hiện. Do vậy việc làm trên là vi phạm pháp luật về xây dựng. Bạn cần lưu ý, tránh những phiền toái khi bị các cơ quan chức năng (thanh tra, kiểm toán, công an kinh tế, chủ quản chủ đầu tư thậm chí là cơ quan ngôn luận quần chúng như báo chí, truyền hình v.v...) kiểm tra bất thường.

Để tránh những "rắc rối", bạn có thể thống nhất cùng chủ đầu tư để điều chỉnh tỷ lệ tạm ứng thực hiện hợp đồng bằng cách ký phụ lục hợp đồng điều chỉnh (trong đó điều chỉnh tỷ lệ tạm ứng). Nhanh - Gọn - Nhẹ - Đúng Luật.Tôi cho rằng "thanh toán" là thanh toán, "tạm ứng" là tạm ứng. Khối lượng thực tế được các bên đồng ý nghiệm thu là cơ sở để thanh toán, không thể hiểu là tạm ứng được.

Ví dụ: nếu bạn thi công được 100m3, tính ra được giá trị xây lắp hoàn thành theo hợp đồng, từ đó tính ra được giá trị thanh toán (bằng giá trị xây lắp hoàn thành trừ đi (-) chiết khấu tạm ứng theo quy định của hợp đồng).
Đúng như anh nói đó là "thanh toán khống" giám sát nói làm đi ký cho, thôi kiểu này em không dám làm đâu các bác nà. Cảm ơn mọi người

nguyenlongxyz

Thành viên rất triển vọng
Tôi cho rằng "thanh toán" là thanh toán, "tạm ứng" là tạm ứng. Khối lượng thực tế được các bên đồng ý nghiệm thu là cơ sở để thanh toán, không thể hiểu là tạm ứng được.

Chính xác, thanh toán theo khối lượng chứ không phải tạm ứng theo khối lượng. Việc sử dụng từ ngữ không chính xác sẽ khiến người đọc như đi vào mê hồn trận. Lần sau tôi sẽ cẩn thận hơn một tí.

lecaoanhtuan

Thành viên nhiều triển vọng
Không nên

Rõ ràng việc thanh toán như bạn là phạm luật rồi, chưa thi công làm sao thanh toán được. Nhưng ngoài công trường thì vẫn có trường hợp đó, mình đã từng gặp nhưng tốt nhất với tình hình biến động giá cả như hiện nay không nên ứng khối lượng trước?

pivpov123

Thành viên mới
Các Bro cho em hỏi về quy trình tạm ứng và thanh toán một chút. Giả sử công trình của em được chia ra thành nhiều hạng mục nhỏ. Khi em tiến hành tạm ứng với chủ đầu tư, thì tam ứng đó sẽ là tạm ứng cho cả công trình, hay tạm ứng cho 1 hạng mục cụ thể? Và khi thanh toán, thì việc cân đối việc hoàn ứng sẽ xử lý thế nào ạ? Liệu khi thanh toán theo giai đoạn (Thanh toán theo khối lượng) có thể trừ đi số tiền tạm ứng trước đó được ko? Em vẫn hơi bùng nhùng về quy trình này. Mong các bro giải thích giúp em.

hoathong003

Thành viên nhiệt tình
Tạm ứng và thu hồi tạm ứng

Các Bro cho em hỏi về quy trình tạm ứng và thanh toán một chút. Giả sử công trình của em được chia ra thành nhiều hạng mục nhỏ. Khi em tiến hành tạm ứng với chủ đầu tư, thì tam ứng đó sẽ là tạm ứng cho cả công trình, hay tạm ứng cho 1 hạng mục cụ thể? Và khi thanh toán, thì việc cân đối việc hoàn ứng sẽ xử lý thế nào ạ? Liệu khi thanh toán theo giai đoạn (Thanh toán theo khối lượng) có thể trừ đi số tiền tạm ứng trước đó được ko? Em vẫn hơi bùng nhùng về quy trình này. Mong các bro giải thích giúp em.
Bạn đọc kỹ hợp đồng sẽ có điều khoản quy định về tạm ứng bao nhiêu phần trăm giá trị của hợp đồg của cả công trình hay từng hạng mục.
Thu hồi Tạm ứng cũng sẽ quy định trong hợp đồng.
Đôi điều trao đổi cùng bạn

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Trao đổi về tạm ứng

Theo tôi:
1. Các quy định về tạm ứng là tạm ứng theo hợp đồng chứ không tạm ứng theo công trình hay hạng mục công trình.
Nếu bạn ký hợp đồng với chủ đầu tư xây dựng công trình hay xây dựng hạng mục công trình thì tạm ứng đó là cho cả công trình hay cho hạng mục công trình.
2. Việc hoàn tạm ứng được thu hồi dần từ lần thanh toán đầu tiên, mức thu hồi từng lần thanh toán do các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng sao cho khi hoàn thành 80% giá trị hợp đồng thì tất cả số tiền tạm ứng được thu hồi hết. Đương nhiên mỗi lần thanh toán phải trừ đi số tiền tạm ứng cần thu hồi của lần thanh toán đó.

pivpov123

Thành viên mới
Theo tôi:
1. Các quy định về tạm ứng là tạm ứng theo hợp đồng chứ không tạm ứng theo công trình hay hạng mục công trình.
Nếu bạn ký hợp đồng với chủ đầu tư xây dựng công trình hay xây dựng hạng mục công trình thì tạm ứng đó là cho cả công trình hay cho hạng mục công trình.
2. Việc hoàn tạm ứng được thu hồi dần từ lần thanh toán đầu tiên, mức thu hồi từng lần thanh toán do các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng sao cho khi hoàn thành 80% giá trị hợp đồng thì tất cả số tiền tạm ứng được thu hồi hết. Đương nhiên mỗi lần thanh toán phải trừ đi số tiền tạm ứng cần thu hồi của lần thanh toán đó.

Cảm ơn các bro đã giải đáp giúp em! Theo như lời bro dinhdangquang, thì việc hoàn tạm ứng sẽ được thực hiện dần qua các lân thanh toán, như vậy thì có hợp lý ko ạ? Có quy định chính xác về việc này ko ạ? Em thấy việc chia nhỏ các khoản hoàn ứng cho vào mỗi lần thanh toán như vậy có vẻ lắt nhắt và dẫn tới nảy sinh nhiều thủ tục rườm rà. Tại sao ko để hoàn ứng một thể khi làm thủ thục quyết toán công trình, như vậy làm hô sơ sẽ phải nhẹ nhang hơn bao nhiêu ko? Tks các bro đã trao đổi giải đáp vấn đề này giúp em :D

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Theo tôi nghĩ về quy định thu hồi tiền tạm ứng

Cảm ơn các bro đã giải đáp giúp em! Theo như lời bro dinhdangquang, thì việc hoàn tạm ứng sẽ được thực hiện dần qua các lân thanh toán, như vậy thì có hợp lý ko ạ? Có quy định chính xác về việc này ko ạ? Em thấy việc chia nhỏ các khoản hoàn ứng cho vào mỗi lần thanh toán như vậy có vẻ lắt nhắt và dẫn tới nảy sinh nhiều thủ tục rườm rà. Tại sao ko để hoàn ứng một thể khi làm thủ thục quyết toán công trình, như vậy làm hô sơ sẽ phải nhẹ nhang hơn bao nhiêu ko? Tks các bro đã trao đổi giải đáp vấn đề này giúp em :D
1. Em xem điều 17 NĐ 48/2010 có quy định cụ thể về vấn đề tạm ứng hợp đồng.
2. Đúng là nếu cho phép hoàn tạm ứng 1 lần khi quyết toán thì làm hồ sơ nhẹ nhàng hơn nhưng theo tôi nghĩ:
+ Tiền tạm ứng là tiền ứng trước của chủ đầu tư (thực chất là tiền của nhà nước) cho nhà thầu để giảm nhẹ khó khăn cho nhà thầu xây dựng (thực chất là một khoản cho vay không lấy lãi của người mua đối với người bán hàng) và số tiền tạm ứng nhiều trường hợp là rất lớn nên việc thu hồi dần tạm ứng trong các lần thanh toán là hợp lý.
+ Việc viết thêm một dòng "tiền tạm ứng" trong hồ sơ thanh toán cũng không vất vả hơn bao nhiêu so với thu hồi tạm ứng một lần khi quyết toán.
+ Nếu cho phép hoàn tạm ứng một lần khi quyết toán thì có thể nhà thầu sẽ không "sẵn sàng" và từ đó sẽ làm chậm quá trình quyết toán.

2B347702-1E59-DDB7-E9D5-8838BB713D14
1.03.01

pivpov123

Thành viên mới
1. Em xem điều 17 NĐ 48/2010 có quy định cụ thể về vấn đề tạm ứng hợp đồng.
2. Đúng là nếu cho phép hoàn tạm ứng 1 lần khi quyết toán thì làm hồ sơ nhẹ nhàng hơn nhưng theo tôi nghĩ:
+ Tiền tạm ứng là tiền ứng trước của chủ đầu tư (thực chất là tiền của nhà nước) cho nhà thầu để giảm nhẹ khó khăn cho nhà thầu xây dựng (thực chất là một khoản cho vay không lấy lãi của người mua đối với người bán hàng) và số tiền tạm ứng nhiều trường hợp là rất lớn nên việc thu hồi dần tạm ứng trong các lần thanh toán là hợp lý.
+ Việc viết thêm một dòng "tiền tạm ứng" trong hồ sơ thanh toán cũng không vất vả hơn bao nhiêu so với thu hồi tạm ứng một lần khi quyết toán.
+ Nếu cho phép hoàn tạm ứng một lần khi quyết toán thì có thể nhà thầu sẽ không "sẵn sàng" và từ đó sẽ làm chậm quá trình quyết toán.

2B347702-1E59-DDB7-E9D5-8838BB713D14
1.03.01

Vâng, em đã hiểu rồi ạ! Em cảm ơn bác dinhdangquang nhé :D