Tên công tác trong Hợp đồng và bản vẽ không giống nhau thanh toán có vấn đề gì không?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Tham gia
6/7/07
Bài viết
4.266
Điểm thành tích
113
Website
giaxaydung.vn
Cho em hỏi về Hợp đồng trọn gói ạ. Tên công tác trong Hợp đồng và bản vẽ không giống nhau. Ví dụ bê tông lót ở bản vẽ là mác 100, trong bill Hợp đồng là mác 150 thì có ảnh hưởng gì tới thanh toán hoặc có phải làm phát sinh tăng giảm gì không ạ? Em cảm ơn nhiều!

Hướng dẫn bạn vừa được Kiến thức ứng dụng công nghệ + vừa kiến thức chuyên môn + pháp lý nhé:
1. Bước 1. Truy cập https://qlda.gxd.vn và chọn Luật Xây dựng
2. Bước 2. Bấm Ctrl + F gõ từ khóa Hồ sơ hợp đồng sẽ đến Điều 143 (xem hình)

thu-tu-uu-tien-ap-dung-ho-so-hop-dong-khi-thanh-toan.jpg

3. Bước 3. Đọc khoản 3 sẽ thấy thứ tự ưu tiên hợp đồng áp cái nào
4. Bước 4. Mở lại hợp đồng xem thỏa thuận về thứ tự ưu tiên thế nào. Giả dụ nếu ko có thỏa thuận gì trong hợp đồng thì Thứ tự ưu tiên áp dụng các tài liệu kèm theo hợp đồng xây dựng như khoản 2.
5. Bước 5. Rút ra kết luận bill Hợp đồng mác 150 được ưu tiên áp dụng, khi thanh toán ưu tiên theo cái này. Nếu có phát sinh hay tranh chấp gì thì thứ tự ưu tiên theo trình tự hồ sơ hợp đồng.

Giải pháp: Bạn vẫn làm thanh toán theo bill Hợp đồng tuy nhiên phải có văn bản cho Tư vấn thiết kế và Chủ đầu tư để xử lý vấn đề bản vẽ cho khớp hồ sơ và hoàn công công trình.

Vừa có khả năng ứng dụng công nghệ, vừa có chuyên môn xây dựng, pháp lý xây dựng áp dụng thành thạo nó hiệu quả, lý luận nó đúng luật và thuyết phục vậy đấy.
Chia sẻ anh/em tham khảo nhé, chúc anh/em mình thành công trong công việc và cuộc sống.
 

Huỳnh Văn Luyến

Thành viên nhiều triển vọng
Tham gia
1/6/15
Bài viết
14
Điểm thành tích
1
Tuổi
36
Cho em hỏi về Hợp đồng trọn gói ạ. Tên công tác trong Hợp đồng và bản vẽ không giống nhau. Ví dụ bê tông lót ở bản vẽ là mác 100, trong bill Hợp đồng là mác 150 thì có ảnh hưởng gì tới thanh toán hoặc có phải làm phát sinh tăng giảm gì không ạ? Em cảm ơn nhiều!

Hướng dẫn bạn vừa được Kiến thức ứng dụng công nghệ + vừa kiến thức chuyên môn + pháp lý nhé:
1. Bước 1. Truy cập https://qlda.gxd.vn và chọn Luật Xây dựng
2. Bước 2. Bấm Ctrl + F gõ từ khóa Hồ sơ hợp đồng sẽ đến Điều 143 (xem hình)


3. Bước 3. Đọc khoản 3 sẽ thấy thứ tự ưu tiên hợp đồng áp cái nào
4. Bước 4. Mở lại hợp đồng xem thỏa thuận về thứ tự ưu tiên thế nào. Giả dụ nếu ko có thỏa thuận gì trong hợp đồng thì Thứ tự ưu tiên áp dụng các tài liệu kèm theo hợp đồng xây dựng như khoản 2.
5. Bước 5. Rút ra kết luận bill Hợp đồng mác 150 được ưu tiên áp dụng, khi thanh toán ưu tiên theo cái này. Nếu có phát sinh hay tranh chấp gì thì thứ tự ưu tiên theo trình tự hồ sơ hợp đồng.

Giải pháp: Bạn vẫn làm thanh toán theo bill Hợp đồng tuy nhiên phải có văn bản cho Tư vấn thiết kế và Chủ đầu tư để xử lý vấn đề bản vẽ cho khớp hồ sơ và hoàn công công trình.

Vừa có khả năng ứng dụng công nghệ, vừa có chuyên môn xây dựng, pháp lý xây dựng áp dụng thành thạo nó hiệu quả, lý luận nó đúng luật và thuyết phục vậy đấy.
Chia sẻ anh/em tham khảo nhé, chúc anh/em mình thành công trong công việc và cuộc sống.
Bạn phải có cuộc họp xữ lý vấn đề này, bản vẽ phải làm theo là dĩ nhiên, còn thanh toán phải có 2 PA.
1. Thỏa thuận có sự đồng ý của CĐT ( người QĐ đầu tư) thì điều chỉnh tên công việc trong HĐ và giá thỏa thuận. và thanh toán theo giá thảo thuận và tên CV như bản vẽ.
2. Bạn chấp nhận bị thiệt vì ko nghiên cứu HS ( gọi bản vẽ) trước khi ký HĐ. nên bạn phải thanh toán theo tên CV trong HĐ mà kèm theo văn bản/ Biên bản chấp thuận của chủ đầu tư ( qui trình nghiệm thu, chất lượng như BV và hình thức thanh toán theo tên CV của hợp đồng. Chứ thiếu hậu quả là thanh tra sẽ bỏ VC này ra vì ko có trong KL thực hiện.
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Tham gia
6/7/07
Bài viết
4.266
Điểm thành tích
113
Website
giaxaydung.vn
Bạn phải có cuộc họp xữ lý vấn đề này, bản vẽ phải làm theo là dĩ nhiên, còn thanh toán phải có 2 PA.
1. Thỏa thuận có sự đồng ý của CĐT ( người QĐ đầu tư) thì điều chỉnh tên công việc trong HĐ và giá thỏa thuận. và thanh toán theo giá thảo thuận và tên CV như bản vẽ.
2. Bạn chấp nhận bị thiệt vì ko nghiên cứu HS ( gọi bản vẽ) trước khi ký HĐ. nên bạn phải thanh toán theo tên CV trong HĐ mà kèm theo văn bản/ Biên bản chấp thuận của chủ đầu tư ( qui trình nghiệm thu, chất lượng như BV và hình thức thanh toán theo tên CV của hợp đồng. Chứ thiếu hậu quả là thanh tra sẽ bỏ VC này ra vì ko có trong KL thực hiện.
Cảm ơn bạn đã chia sẻ. Bạn lưu ý nhé: Tình huống nêu trong bài là Hợp đồng trọn gói. Theo Nghị định số 37/2015/NĐ-CP (hiện hành) thì hợp đồng trọn gói là hợp đồng không điều chỉnh giá trong suốt thời gian thực hiện hợp đồng, kết hợp với điều Luật như tôi trích dẫn, không cẩn thận là vi phạm quy định của Nghị định về hợp đồng và Luật.
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top