Thắc mắc muốn xin ý kiến các bác!

nguyendak45

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi một chút, em mới vào nghề. Chẳng là cái vụ điều chỉnh giá theo thông tư mới, e hỏi cái chi phí cho việc thẩm tra dự toán bổ sung sung do bên nào chịu. Nếu có thì quy định tại văn bản hay thông tư nào? Mong các bác trả lời giúp em. E ở bên A

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Các bác cho em hỏi một chút, em mới vào nghề. Chẳng là cái vụ điều chỉnh giá theo thông tư mới, e hỏi cái chi phí cho việc thẩm tra dự toán bổ sung sung do bên nào chịu. Nếu có thì quy định tại văn bản hay thông tư nào? Mong các bác trả lời giúp em. E ở bên A

Bạn theo đường dẫn dưới đây để xem có hướng giải quyết cho trường hợp của mình không nhé:

http://giaxaydung.vn/diendan/dieu-c...u-chinh-chi-phi-tham-tra-du-toan-bo-sung.html

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Chi phí điều chỉnh dự án

Câu hỏi của bạn Nguyen Ngoc Quang Tại hòm thư pguquang@yahoo.com hỏi :
“Tại mục 6 Thông tư 09/2008/TT-BXD ngày 17/04/2008 của Bộ Xây dựng về ban hành hướng dẫn điều chỉnh giá và hợp đồng xây dựng do biến động giá nguyên liệu, nhiên liệu và vật liệu xây dựng có nêu “Chủ đầu tư căn cứ dự toán xây dựng công trình điều chỉnh hoặc giá gói thầu điều chỉnh để tổ chức điều chỉnh tổng mức đầu tư. Nếu tổng mức đầu tư điều chỉnh vượt tổng mức đầu tư đã được phê duyệt thì chủ đầu tư báo cáo người quyết định đầu tư xem xét quyết định”.

Xin được hỏi:

- Việc điều chỉnh dự tóan và dự án có phải thuộc trách nhiệm của đơn vị tư vấn lập dự án và dự toán không? Nếu có chủ đầu tư có phải trả thêm chi phí không?

- Chủ đầu tư có quyền thuê tư vấn thẩm tra dự toán điều chỉnh không đồng thời chi phí có được tính như quy định không?

- Khi đã được người quyết định đầu tư xem xét và quyết định chủ đầu tư có phải trả thêm lệ phí thẩm định và phê duyệt điều chỉnh tổng mức đầu tư không? “
Sau khi nghiên cứu, Vụ Kinh tế Xây dựng có ý kiến như sau:

Theo mục 6 của Thông tư số 09/2008/TT-BXD thì việc điều chỉnh dự toán xây dựng công trình, giá gói thầu (chưa ký hợp đồng với nhà thầu xây dựng) là công việc của chủ đầu tư thực hiện trong việc quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình; Việc lập dự toán chi phí bổ sung theo phụ lục Thông tư số 09/2008/TT-BXD, các chi phí khác không tính;

Last edited by a moderator:

nguyendak45

Thành viên có triển vọng
Khi có biến động về giá cả vật liệu, nguyên liệu, nhiên liệu thì phải lập Dự toán chi phí xây dựng bổ sung rồi căn cứ vào đó điều chỉnh [FONT=&quot]Dự toán xây dựng công trình; Giá gói thầu; Tổng mức đầu tư; Hợp đồng xây dựng.

[/FONT]
[FONT=&quot]Vậy để những cái được điều chỉnh không bị sai sót thì bắt buộc Dự toán chi phí xây dựng bổ sung phải được thẩm tra.

LDC đã nghiên cứu và thấy rằng: Chi phí thẩm tra dự toán chi phí xây dựng bổ sung không được tính bổ sung vào Dự toán xây dựng công trình và TMĐT (Theo công văn 72) nhưng chi phí này vẫn phải trả cho đơn vị thẩm tra và chi phí này được trích từ khoản mục Dự phòng phí (Dự phòng cho trượt giá, lạm phát) để chi trả.

Mọi người góp ý thêm!
[/FONT]
Cảm ơn bác nhé, câu hỏi này e hỏi để sau này tiện xử lý thôi, vì đợt rồi có nhiều dự toán bổ xung mà chi phí thẩm tra em chưa hiểu sẽ phải do ai chịu.