Thắc mắc về Quyết toán đối với Hợp đồng theo đơn giá!

ngoctinvina

Thành viên nhiều triển vọng
Mình đang làm quyết toán công trình Hợp đồng theo đơn giá, có thắc mắc nhỏ muốn hỏi:
Đối với Hợp đồng theo đơn giá thì Đơn giá cố định còn khối lượng bóc lại thực tế thi công, vậy:
- Với những công việc phát sinh không có trong đơn gia Hợp đồng thi tất nhiên là lập dự toán bổ sung rồi.
- Còn đối với những phát sinh có đơn giá trong Hợp đồng thì mình bóc khối lượng vào luôn công việc đó (theo ý của mình). Hay là lập 1 dự toán riêng đối với những công việc phát sinh có trong đơn giá Hợp đồng này (bên quản lý dự án yêu cầu).
Xin các bro chỉ giáo:"> Thanks a lot!

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Mình đang làm quyết toán công trình Hợp đồng theo đơn giá, có thắc mắc nhỏ muốn hỏi:
Đối với Hợp đồng theo đơn giá thì Đơn giá cố định còn khối lượng bóc lại thực tế thi công, vậy:
- Với những công việc phát sinh không có trong đơn gia Hợp đồng thi tất nhiên là lập dự toán bổ sung rồi.
- Còn đối với những phát sinh có đơn giá trong Hợp đồng thì mình bóc khối lượng vào luôn công việc đó (theo ý của mình). Hay là lập 1 dự toán riêng đối với những công việc phát sinh có trong đơn giá Hợp đồng này (bên quản lý dự án yêu cầu).
Bạn chỉ nên lập bản dự toán riêng đối với phần đơn giá không có trong hợp đồng. Còn những đơn giá có trong hợp đồng thì không cần bạn ạ. Bạn lập 1 bảng quyết toán, bạn đã có khối lượng theo hợp đồng, đơn giá theo hợp đồng, khối lượng thực tế nghiệm thu. Lấy cột KL thực tế trừ đi KL hợp đồng. Nếu dương phát sinh tăng phải được chủ đầu tư duyệt, còn âm thi không cần phải duyệt nữa. Bạn nên trình bày trong cùng một bảng ngắn gọn là được. Bảng phát sinh không có đơn giá lập thành bảng riêng để chủ đầu tư phê duyệt. Chúc bạn thành công

dongmai88

Thành viên có triển vọng
Xin bạn trả lời giúp mình là đơn giá của những phần việc phát sinh không có trong hợp đồng này có phải qua các đơn vị thiết kế có chuyên môn lập và thẩm tra lại hay không hay do nhà thầu thi công tự lập ( Và chỉ phải thông qua chủ đầu tư thôi mà không cần qua các đơn vị tư vấn lập dự toán nữa)

risusu

Bạn chỉ nên lập bản dự toán riêng đối với phần đơn giá không có trong hợp đồng. Còn những đơn giá có trong hợp đồng thì không cần bạn ạ. Bạn lập 1 bảng quyết toán, bạn đã có khối lượng theo hợp đồng, đơn giá theo hợp đồng, khối lượng thực tế nghiệm thu. Lấy cột KL thực tế trừ đi KL hợp đồng. Nếu dương phát sinh tăng phải được chủ đầu tư duyệt, còn âm thi không cần phải duyệt nữa. Bạn nên trình bày trong cùng một bảng ngắn gọn là được. Bảng phát sinh không có đơn giá lập thành bảng riêng để chủ đầu tư phê duyệt. Chúc bạn thành công
Cảm ơn anh rất nhiều!!!

risusu

Xin bạn trả lời giúp mình là đơn giá của những phần việc phát sinh không có trong hợp đồng này có phải qua các đơn vị thiết kế có chuyên môn lập và thẩm tra lại hay không hay do nhà thầu thi công tự lập ( Và chỉ phải thông qua chủ đầu tư thôi mà không cần qua các đơn vị tư vấn lập dự toán nữa)
Đúng ra thì Tư vấn thiết kế lập nhưng thực tế em thấy toàn Nhà thầu thi công lập sẵn rồi đưa qua Tư vấn thiết kế xem xet rồi ký, đóng dấu thôi. Làm thế cho nhanh, đỡ mất thời gian chờ đợi tụi thiết kế lập.

S

son_vq121

Guest

Cả hai cách làm đều được. Tuy nhiên nếu Bên QLDA đã yêu cầu thì cứ làm như họ nói, tranh cãi làm gì cho mệt. Mà có phải lập dự toán gì đâu: chỉ cần tách ra khối lượng tăng thêm x đơn giá trúng thầu thôi mà.

Thân!

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Nhất trí cách làm của bác Dương còn cách làm sao thuận tiện cho nhà thầu thì theo bác risusu là ok! nhanh gọn

tuvanninhbinh

Thành viên mới
Thông tư 08/2010/TT-BXD:
1. Khi khối lượng công việc phát sinh lớn hơn 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong hợp đồng hoặc khối lượng công việc phát sinh chưa có đơn giá trong hợp đồng thì các bên thống nhất xác định đơn giá mới theo nguyên tắc thoả thuận trong hợp đồng về đơn giá cho khối lượng công việc phát sinh. Đơn giá mới được xác định theo Thông tư hướng dẫn về lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình của Bộ Xây dựng và các thoả thuận trong hợp đồng.
2. Khi khối lượng công việc phát sinh nhỏ hơn hoặc bằng 20% khối lượng công việc tương ứng ghi trong hợp đồng thì áp dụng đơn giá trong hợp đồng, kể cả đơn giá đã được điều chỉnh theo thoả thuận của hợp đồng (nếu có ).
Đối với khối lượng phát sinh (chưa có trong hợp đồng) CĐT là người phê duyệt nếu trong thẩm quyền của CĐT