Thanh quyết toán công trình theo giai đoạn có tính bù giá

viethd6

Thành viên năng động
Công trình mình đang thi công trong giai đoạn hoàn thiện chuẩn bị bàn giao cho Chủ đầu tư.

Chủ đầu tư đang yêu cầu bên mình làm quyết toán dần để biết được giá trị phát sinh là bao nhiêu vì là hợp đồng có bù giá.

Phân chia giai đoạn bù giá là theo từng quý của năm vì chênh lệch giá vật liệu lấy giá vật liệu từng quý theo báo giá của Liên sở tài chính xây dựng, còn chênh lệch giá nhân công và máy thì theo các văn bản của nhà nước.

Trước đây mình toàn làm các công trình có thời gian thi công ngắn, công tác quyết toán cũng không phải động chạm nhiều đến các văn bản của nhà nước nên cũng ko nắm rõ hết các văn bản này.

Kính mong mọi người giúp đỡ mình xem có những văn bản nhà nước nào liên quan đến vấn đề bù giá theo từng giai đoạn mà ở đây là từng quý bắt đầu từ quý 3 năm 2009 cho đến nay.

Cảm ơn mọi người!

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Bạn nghiên cứu các văn bản sau :
1.Nghị định 48/2010/NĐ-CP về hợp đồng trong hoạt động xây dựng
2.Công bố giá liên sở tài chính-xây dựng tại địa bàn thi công từng quý
Tạm thời cứ thế đã, trong quá trình làm, vướng chỗ nào ta lại trao đổi tiếp

viethd6

Thành viên năng động
Bạn nghiên cứu các văn bản sau :
1.Nghị định 48/2010/NĐ-CP về hợp đồng trong hoạt động xây dựng
2.Công bố giá liên sở tài chính-xây dựng tại địa bàn thi công từng quý
Tạm thời cứ thế đã, trong quá trình làm, vướng chỗ nào ta lại trao đổi tiếp

Còn các quyết định điều chỉnh giá nhân công và máy thì sao hả bạn!

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Còn các quyết định điều chỉnh giá nhân công và máy thì sao hả bạn!
Những văn bản đó dùng để điều chỉnh dự toán (Trách nhiệm của CĐT), phía nhà thầu thì chỉ cần nghiên cứu các văn bản đó thôi

langtulogach

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi chút: tính bù giá vật liệu = giá vật liệu tại thời điểm điều chỉnh - max (giá gốc; giá trong hợp đồng). Vậy giá gốc là giá trong dự toán được phê duyệt hay là giá gốc là giá vật liệu tại thời điểm trước 28 ngày trước ngày đóng thầu

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Bạn tìm kiếm trên diễn đàn xem sao. Vấn đề này đã được bàn luận trên diễn đàn nhiều lắm đó.

@vietthd6; "Kính mong mọi người giúp đỡ mình xem có những văn bản nhà nước nào liên quan đến vấn đề bù giá theo từng giai đoạn mà ở đây là từng quý bắt đầu từ quý 3 năm 2009 cho đến nay."
Năm 2009 có thông tư 05/2009 của Bộ Xây dựng, còn từ năm 2010 trở về đây bạn ở tỉnh nào thì chịu khó lên sở xây dựng tỉnh đó để mua các văn bản hướng dẫn này. Phương pháp điều chỉnh thì có thể nghiên cứu dần từ các bài trao đổi trên diễn đàn này.

thanhminhna

Thành viên rất triển vọng
Các bác cho em hỏi chút: tính bù giá vật liệu = giá vật liệu tại thời điểm điều chỉnh - max (giá gốc; giá trong hợp đồng). Vậy giá gốc là giá trong dự toán được phê duyệt hay là giá gốc là giá vật liệu tại thời điểm trước 28 ngày trước ngày đóng thầu
Giá gốc là max (Dự thầu, giá VL tại thời điểm trước 28 ngày trước ngày đóng thầu) bạn nhé!