Thảo luận và bàn các giải quyết các vấn đề bất cập Thông tư 08/2010/TT-BXD

hung24781

Thành viên nhiều triển vọng
Tham gia
3/3/08
Bài viết
11
Điểm tích cực
0
Điểm thành tích
1
Điều 5: Khối lượng phát sinh >20% thì điều chỉnh đơn giá mới cho phần Khối lượng phát sinh.
- Không hiểu bộ lấy theo căn cứ nào để đưa ra con số 20%?!

Điều7: (Phương pháp điều chỉnh của nước ngoài hay dùng!)
- Ln, En, Mn ..là chỉ số giá ... xác định trông khoảng 28 ngày trước ngày hết hạn nộp hồ sơ thanh toán.
- Lo, Eo, Mo ..là chỉ số giá ... xác định trông khoảng 28 ngày trước ngày đóng thầu.
Vậy là điều chỉnh giá ở đây là so sánh giữa giá đấu thầu và giá 28 ngày cuối lúc thanh toán.
Ví dụ giai đoạn thanh toán là 6 tháng, vậy điều chỉnh giá là lấy số liệu của tháng thứ 6 (tháng cuối cùng cho giai đoạn thanh toán) để tính điều chỉnh giá. Như vậy không đại diện cho cả 6 tháng thi công.

Mọi người hãy thảo luận và tìm cách giải quyết cho vấn đề bất cập này. Có thể phải điều chỉnh lại cách tính Hệ số điều chỉnh Pn phù hợp hơn với Việt Nam
 

trungdap

Thành viên mới
Tham gia
8/6/11
Bài viết
4
Điểm tích cực
0
Điểm thành tích
1
Tuổi
35
Đúng là không thật sự chính xác nếu quy định điều chỉnh giá là so sánh giữa giá trước ngày đóng thầu và giá khoảng 28 ngày cuối kỳ thanh toán.
Tôi lấy ví dụ: 1 hạng mục thời gian thi công theo hợp đồng là 6 tháng. Các khối lượng công việc chính (bao gồm các công việc sử dụng hầu hết gạch, xi, thép...) đã được Nhà thầu thực hiện xong từ tháng thứ 5, giá cả không bị biến động nhiều. Tháng thứ 6 chỉ sửa sang, hoàn thiện các mục phụ trợ để bàn giao. Tuy nhiên giá các loại vật liệu xây dựng, nhiên liệu của tháng thứ 6 này tăng đột biến thì cứ theo quy định Chủ đầu tư làm điều chỉnh giá thi sẽ không hợp lý tẹo nào.
 

ndh3006

Thành viên có triển vọng
Tham gia
16/3/09
Bài viết
7
Điểm tích cực
0
Điểm thành tích
1
Tuổi
40
Theo mình thì cái này chắc các bác của Bộ nghiên cứu FIDIC và đưa ra. Tính trượt giá như vậy có ưu điểm là đơn giản, dễ tính nhưng độ chính xác không cao. Nếu muốn chính xác thì phải căn cứ vào thời điểm nghiệm thu trên công trường chứ k phải thời điểm trình hồ sơ thanh toán. Các bác nếu là CĐT thì có thể qui định rõ điều này trong hợp đồng mà.
 

patience_gnr

Thành viên nhiều triển vọng
Tham gia
12/9/08
Bài viết
18
Điểm tích cực
1
Điểm thành tích
3
Còn một phương pháp nữa mà:
Trích TT 08/2010/TT-BXD:
Điều 7:
Khoản 2. Điều chỉnh giá hợp đồng theo phương pháp bù trừ trực tiếp:
Ngoài phương pháp điều chỉnh giá hợp đồng nêu tại khoản 1 Điều này, đối với các hợp đồng xây dựng đơn giản có thể điều chỉnh giá hợp đồng theo phương pháp bù trừ trực tiếp. :D
 

cuopbien1985

Thành viên mới
Tham gia
21/11/07
Bài viết
4
Điểm tích cực
1
Điểm thành tích
1
Em cũng có 1 bất cập khi điều chỉnh giá bằng chỉ số giá theo TT08 mong các bác ai có văn bản hướng dẫn cho em xin với.
Tình hình là bên em xây dựng cầu trong Đà Nẵng. Nhà thầu va chủ đầu tư (ban, sở, thành phố) thống nhất điều chỉnh Vật Liệu theo chỉ số giá và muốn làm theo thông tư 08.
Nhưng do hợp đồng chưa xác định các hệ số " a, d1,d2........" Nên bây giờ cần xây dựng công thức tính.
tranh cãi xảy ra là khi xác định tỉ trọng 1 vật liệu như Thép trẳng hạn. Thì giá trị Thép tính ra là có tính đuôi hay không có đuôi (các hệ số, chi phí chung, chu phí khác, thu nhập chịu thuế....), khi chia cho giá trị hợp đồng.
Nếu không có đuôi thì em thấy khác hẳn so với phương pháp Bù giá Vật liệu Trực Tiếp.
Còn bên Chủ đầu tư bảo là không được tính đuôi khi tính tỉ trọng.
Vậy bác nào có thông tư hay công văn giải đáp vấn đề trên cho em xin với ah.
Yahoo: huyhoang665@yahoo.co.uk
Skype: huyhoang_mcc1.
 

Đinh Quang Đại

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Tham gia
5/12/08
Bài viết
82
Điểm tích cực
31
Điểm thành tích
18
Tuổi
39
Đúng là không thật sự chính xác nếu quy định điều chỉnh giá là so sánh giữa giá trước ngày đóng thầu và giá khoảng 28 ngày cuối kỳ thanh toán.
Các ACE cho hỏi 1 số vấn đề.
- Tính bù giá thì phải có 2 thời điểm để tính chênh lệch, điều này quy định ở mịc nào vậy các bạn.
- Theo như trên thì giá khoảng 28 ngày cuối kỳ thanh toán, cái này ở đâu ra. chứ mình không tính giá thời điểm nhập vật tư hay thời điểm nghiệm thu hả, vì thời điểm thanh toán khác thời điểm mua hàng thì không còn chính xác nũa.
- Nếu hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh thì nhà thầu sẽ bỏ giá thấp để trúng thầu, sau đó diều chỉnh giá, lúc đó thanh toán vẫn lấy theo thời điểm nghiệm thu, thanh toán. Có đúng không.
- Hồ sơ mời thầu là hợp đồng đơn giá điều chỉnh thì chắc chắn mình được điều chỉnh phải khoogn. ACE nào có hợp đồng mẫu trong đó có chi tiết cụ thể điều chỉnh giá này không. Vui lòng gởi anh em tham khảo.
 
Last edited by a moderator:

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Tham gia
15/8/12
Bài viết
274
Điểm tích cực
358
Điểm thành tích
63
Nơi ở
TP. Vinh
Nhân bàn về bù giá, nhờ các bạn trả lời giúp mình câu hỏi này với: Nếu là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh, vậy lúc đấu thầu cứ bỏ giá thật là thấp để trúng thầu, rồi khi thanh toán ta lại bù, lo gì, kiểu gì mà chả bù về giá Nhà nước thông báo khi đấu thầu. Vậy có cần xét thầu về mặt giá nữa không nhỉ, vì có xét cũng có giải quyết vấn đề gì đâu?
 

bds2008

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
16/2/08
Bài viết
20
Điểm tích cực
1
Điểm thành tích
3
Nhân bàn về bù giá, nhờ các bạn trả lời giúp mình câu hỏi này với: Nếu là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh, vậy lúc đấu thầu cứ bỏ giá thật là thấp để trúng thầu, rồi khi thanh toán ta lại bù, lo gì, kiểu gì mà chả bù về giá Nhà nước thông báo khi đấu thầu. Vậy có cần xét thầu về mặt giá nữa không nhỉ, vì có xét cũng có giải quyết vấn đề gì đâu?
Sẽ đúng như bạn nói nếu bạn không quy định gì về cách tính bù giá khi mời thầu. Còn nếu bạn có quy định nguyên tắc bù giá (vận dung theo TT 09 (Đã hết hiệu lực) thì nhà thầu bỏ thấp vô tội vạ mục đích để trúng thầu sau này sẽ không được bù về giá nhà nước công bố đâu nhé, phần thiệt thòi kiểu gì cũng thuộc về họ nếu họ bỏ giá thấp vô tội vạ. Bạn đọc phương pháp bù trừ trực tiếp sẽ rõ.
 

trantienban8

Thành viên mới
Tham gia
30/10/12
Bài viết
2
Điểm tích cực
0
Điểm thành tích
1
XIn thỏa thuận giá của Sở Xây dựng cần những thủ tục gì; Bạn nào đã xin thỏa thuận cho mình xin kinh nghiệm Mail của mình hoangdamtien@yahoo.com.
Xin chân trộng cạm ơn
 

trantienban8

Thành viên mới
Tham gia
30/10/12
Bài viết
2
Điểm tích cực
0
Điểm thành tích
1
Bù giá theo phương pháp này có những khuyết điểm là đối với những đơn giá không được địa phương công bố; Chủ đầu tư yêu cầu phải thỏa thuận giá của Sở Xây dựng ( theo Thông tư 02/2011/TT-BXD ngày 22/2/2011). Như vậy có quá khó không; Nêu làm thì thủ tục như thế nào; Ban nào đã làm rồi cho minh xin tý kinh nghiệm Địa chỉ mail của mình hoangdamtien@yahoo.com
Xin trân trọng cảm ơn
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Nắp ga, song chắn rác Gang, Composite
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top