Thảo luận về cách bóc khối lượng cho công tác xây tường...

kancute

Thành viên rất triển vọng
đào đất bạn phải tính vataluy và nếu tính chính xác bạn tính theo công thức
V= H/6*{a1.b1+a2.b2*(a1+2)*(b1+b2)}

còn nếu tính gần đúng thì bạn sử dụng công thức tính theo diện tích hình thang , đáy lớn cộng đáy nhỏ /2 . cộng với chiều dài của móng nhân với chiều cao nữa .

bê tông lót móng không có công tác ván khuân .

mình nhớ là v lấp = 1/3 v đào chứ nhỉ . đây chỉ là cách tính tương đối thui .

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
1/ Đa số khi đào đất móng đều phải tính taluy, trong các trường hợp điều kiện không cho phép phải đào thẳng đứng thì bạn sẽ không tính ta luy ( ví dụ các móng sát nhà dân, các móng yêu cầu đào thẳng đứng...) tuy nhiên lúc này bạn phải tính thêm phần Biện pháp thi công phần đào móng ( như dùng cừ tràm, dùng cừ larsen...)
2/ Mục đích của bê tông lót là làm sạch đáy móng, cách ly bê tông móng với đáy nền nên thông thường sẽ không tính ván khuôn lót móng, tuy nhiên trong vài trường hợp đặc biệt, bản vẽ thiết kế có vẽ ván khuôn thì bạn phải tính.
Vấn đề này, có 1 links tham khảo trên diễn đàn, bạn đọc thêm :
http://www.giaxaydung.vn/diendan/f1...on-lot-mong-trong-thanh-quyet-toan-11479.html
3/ Nguyên tắc tính thể tích lấp = V đào - V bê tông chiếm chỗ. Tuy nhiên trong nhiều trường hợp người ta hay dùng công thức theo kinh nghiệm như bạn nói, tất nhiên nó có thể không chính xác, do vậy nếu bạn tính khối lượng nên dùng theo quy tắc trên đừng lấy theo kinh nghiệm...

1. Nhờ bạn mình đã hiểu thêm vđề này
2. Vì thằng tư vấn yêu cầu đảm bảo kỹ thuật nên mình đã có lí do để bắt CĐT tính vào.
3. Ý mình đang hỏi 1/3 đất còn lại sẽ mang đi đâu, và công vận chuyển đó có được tính vào dự toán không

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
3. Ý mình đang hỏi 1/3 đất còn lại sẽ mang đi đâu, và công vận chuyển đó có được tính vào dự toán không?
TL: Thường kinh nghiệm tính được phần bê tông chiếm chỗ (bê tông lót, bê tông móng, tường dẫn móng, giằng tường...) khoảng bằng 1/3 V đào, nên:
V đắp=V đào- V bê tông chiếm chỗ =2/3 V đào.(Sách giáo trình tiên lượng xây dựng in nhầm V đắp=1/3 V đào)
Nhưng tốt nhất là bạn nên tính chi tiết theo
V đắp=V đào- V bê tông chiếm chỗ
1/3 đất còn lại thì sẽ có công tác xúc đất thừa lên phương tiện, vận chuyển để đi đổ (làm xong cũng phải dọn trả mặt bằng cho chủ đầu tư chứ)
Ngoài ra, trong công tác vận chuyển đất cần chú ý đến việc áp dụng đơn giá vận chuyển, nếu mà cự ly = 10 km chẳng hạn thì phải chia làm 3 công tác: Vận chuyển trong phạm vi <=1km, Vận chuyển trong phạm vi <=7km (nhân 6 làn cho các đơn giá) và Vận chuyển trong phạm vi > 7km (Nhân 3 lần cho các đơn giá).
Cạnh đó, khi tính thể tích đào móng (V0) có taluy người ta thường nhân thể tích chưa có taluy với hệ số 1,3 (thể tích taluy khoảng 30% nữa).

Last edited by a moderator:

dodungktxd

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
1. Nhờ bạn mình đã hiểu thêm vđề này
2. Vì thằng tư vấn yêu cầu đảm bảo kỹ thuật nên mình đã có lí do để bắt CĐT tính vào.
3. Ý mình đang hỏi 1/3 đất còn lại sẽ mang đi đâu, và công vận chuyển đó có được tính vào dự toán không
Mình thì có ý kiến thế này:
- Ván khuôn cho bê tông lót:
+ Bê tông lót có hình dáng, kích thước hình học nhất định, do đó để đảm bảo thi công được đúng như thiết kế thì bắt buộc phải có ván khuôn. Nếu không có ván khuôn thì để đảm bảo được yêu cầu kỹ thuật thì nhà thầu phải hao một lượng bê tông lót lớn hơn. Vì vậy nhà thầu yêu cầu được thanh toán tiền này là hợp lý.
+ THông thường thì giá trị ván khuôn cho phần bê tông lót chiếm một tỷ trọng nhỏ và để "vui lòng" các chủ đầu tư thì nhà thầu thường khuyến mại chi phí này.
- 1/3 đất đắp mang đi đâu?
+ Khi bạn đào đất lên và tận dụng đất đào này để đắp hoàn trả móng. Khối lượng còn lại sẽ được vận chuyển ra khỏi phạm vi công trường để hoàn trả mặt bằng cho Chủ đầu tư.
+ Chi phí vận chuyển 1/3 khối lượng còn lại này sẽ được tính cho nhà thầu. Khi áp định mức cho công tác này các bạn chú ý thêm công tác xúc đất lên xe để vận chuyển nhé (nhiều người hay quên, bạn có thể chiết tính hoặc tìm một mã ĐM phù hợp).
Chúc bạn tìm được phương án hợp lý.

cuongden37

Thành viên quan trọng (VIP)
+ Chi phí vận chuyển 1/3 khối lượng còn lại này sẽ được tính cho nhà thầu. Khi áp định mức cho công tác này các bạn chú ý thêm công tác xúc đất lên xe để vận chuyển nhé (nhiều người hay quên, bạn có thể chiết tính hoặc tìm một mã ĐM phù hợp).
Chúc bạn tìm được phương án hợp lý.
Mình xin bổ sung thêm:
Công tác vận chuyển đất đào không tận dụng, vận chuyển đi đổ còn có thêm công tác: San ủi đất ngoài bãi thải nữa nhé.

thangcola113

Thành viên rất nhiệt tình
Mình thì có ý kiến thế này:
- Ván khuôn cho bê tông lót:
+ Bê tông lót có hình dáng, kích thước hình học nhất định, do đó để đảm bảo thi công được đúng như thiết kế thì bắt buộc phải có ván khuôn. Nếu không có ván khuôn thì để đảm bảo được yêu cầu kỹ thuật thì nhà thầu phải hao một lượng bê tông lót lớn hơn. Vì vậy nhà thầu yêu cầu được thanh toán tiền này là hợp lý.
+ THông thường thì giá trị ván khuôn cho phần bê tông lót chiếm một tỷ trọng nhỏ và để "vui lòng" các chủ đầu tư thì nhà thầu thường khuyến mại chi phí này.
- Ván khuôn lót móng có giá trị nhỏ và không có định mức mà phải lập tạm tính.
- Thông thường ván khuôn lót móng có chiều dày nhỏ (~10 cm), nên thường không làm ván khuôn cho bê tông lót móng (trong cả thiết kế và nhà thầu).
- Trường hợp đặc biệt (đất yếu, diện tích đào móng rộng...) nếu nhà thầu có phải làm ván khuôn cho bê tông lót thì sẽ yêu cầu khối lượng phát sinh (có xác nhận của tư vấn giám sát) và đương nhiên được tính khi thanh quyết toán.

luantl1

Thành viên mới
các Bác cho e hỏi: cần gấp ạ:
E đang bóc công tác xây họ chỉ ghi là xây tường gạch ống câu gạch thẻ 4x8x19. Vậy tính khối lượng tường 110 thì e lấy chiều rộng là 110 hay chỉ lấy 80 thôi, còn tường 220 thì e lấy chiều rộng là 220 hay lấy 190 or 180 or 220
Cám ơn các bác!

hunter225

Quản trị cấp cao
các Bác cho e hỏi: cần gấp ạ:
E đang bóc công tác xây họ chỉ ghi là xây tường gạch ống câu gạch thẻ 4x8x19. Vậy tính khối lượng tường 110 thì e lấy chiều rộng là 110 hay chỉ lấy 80 thôi, còn tường 220 thì e lấy chiều rộng là 220 hay lấy 190 or 180 or 220
Cám ơn các bác!
Theo tôi bạn có quyền lấy 0.11 cho tường 110 và 0.22 cho tường 220, vấn đề này cũng tùy mỗi nơi mỗi khác, tiếc là cái 788 không quy định cụ thể cái này, tôi vẫn gặp vài trường hợp CĐT đòi cắt, tuy nhiên quan điểm của tôi thì việc cắt này thật nhãm nhí...

X

xman

Guest
Theo tôi bạn có quyền lấy 0.11 cho tường 110 và 0.22 cho tường 220, vấn đề này cũng tùy mỗi nơi mỗi khác, tiếc là cái 788 không quy định cụ thể cái này, tôi vẫn gặp vài trường hợp CĐT đòi cắt, tuy nhiên quan điểm của tôi thì việc cắt này thật nhãm nhí...

Chuận mén .

Ks.TranNgocHai

Thành viên nhiệt tình
Người ta đòi cắt vì họ hiểu xây tường theo kiểu Kim tự tháp Kheops, lấy gạch 4x8x19 xếp khít nhau. Còn Vịt ngan mình lạc hậu nên phải xây có vữa với chuẩn dày từ 1,2 đến 1,5 cm. Cho nên ai cắt thì cứ cho họ sang gặp Pharaoh.
Tìm hiểu khối xây trên "Wiki liệt não" tham khảo ^^
http://vi.wikipedia.org/wiki/Khối_xây_gạch_đá

hhxx

Thành viên nhiều triển vọng
Người ta đòi cắt vì họ hiểu xây tường theo kiểu Kim tự tháp Kheops, lấy gạch 4x8x19 xếp khít nhau. Còn Vịt ngan mình lạc hậu nên phải xây có vữa với chuẩn dày từ 1,2 đến 1,5 cm. Cho nên ai cắt thì cứ cho họ sang gặp Pharaoh.
Tìm hiểu khối xây trên "Wiki liệt não" tham khảo ^^
http://vi.wikipedia.org/wiki/Kh%E1%BB%91i_x%C3%A2y_g%E1%BA%A1ch_%C4%91%C3%A1
Chào anh, bên em có làm công trình chỉ định thầu và CĐT đã cắt chỉ tính tường xây 80 va 180, vậy cho em hỏi thì thông tư tiêu chuẩn nào quy định không. Bên em không có lý nào để phản bác lại. hic