Thời gian khi thay đổi HSMT?????

deathofwar

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Căn cứ khoản 1 điều 33 Luật đấu thầu thì HSMT chỉ được sửa đổi và thông báo đến các nhà thầu trước thời điểm đóng thầu tối thiểu 10 ngày.
Trong khi đó, theo thông tư 02/2010/TT-BKH ban hành mẫu HSMT xây lắp quy mô nhỏ, tại khoản 3, mục 4 :
"
3. Trường hợp cần thiết phải điều chỉnh phạm vi xây lắp hoặc các nội dung yêu cầu khác, bên mời thầu sẽ tiến hành sửa đổi HSMT (bao gồm cả việc gia hạn thời hạn nộp HSDT nếu cần thiết) bằng cách gửi văn bản sửa đổi HSMT đến tất cả các nhà thầu mua HSMT trước thời điểm đóng thầu tối thiểu ___ ngày [Ghi số ngày cụ thể nhưng đảm bảo đủ thời gian để nhà thầu hoàn chỉnh HSDT và không được quy định ít hơn 3 ngày].
Theo các bác thì phải theo văn bản nào đây ạ?????

kute_small_leo

Thành viên rất triển vọng
Căn cứ khoản 1 điều 33 Luật đấu thầu thì HSMT chỉ được sửa đổi và thông báo đến các nhà thầu trước thời điểm đóng thầu tối thiểu 10 ngày.
Trong khi đó, theo thông tư 02/2010/TT-BKH ban hành mẫu HSMT xây lắp quy mô nhỏ, tại khoản 3, mục 4 :
"
3. Trường hợp cần thiết phải điều chỉnh phạm vi xây lắp hoặc các nội dung yêu cầu khác, bên mời thầu sẽ tiến hành sửa đổi HSMT (bao gồm cả việc gia hạn thời hạn nộp HSDT nếu cần thiết) bằng cách gửi văn bản sửa đổi HSMT đến tất cả các nhà thầu mua HSMT trước thời điểm đóng thầu tối thiểu ___ ngày [Ghi số ngày cụ thể nhưng đảm bảo đủ thời gian để nhà thầu hoàn chỉnh HSDT và không được quy định ít hơn 3 ngày].
Theo các bác thì phải theo văn bản nào đây ạ?????
Theo mình được biết Thông tư 02/2010/TT-BKH ban hành mẫu HSMT gói thầu xây lắp quy mô nhỏ,nên khoản 3 mục 4 chỉ áp dụng cho gói thầu quy mô nhỏ mà thôi
Còn Luật đấu thầu áp dụng cho những dự án thuộc điều 1 của Luật và thời gian thông báo sửa đổi HSMT đến các nhà thầu tối thiểu là 10 ngày áp dụng cho gói thầu>quy mô nhỏ
Mình nghĩ bạn nên dựa vào quy mô của gói thầu mà áp dụng luật, hay thông tư cho phù hợp.
Thân!!!

Last edited by a moderator:

deathofwar

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Theo mình được biết Thông tư 02/2010/TT-BKH ban hành mẫu HSMT gói thầu xây lắp quy mô nhỏ
Còn Luật đấu thầu áp dụng cho những dự án thuộc điều 1 của Luật > quy mô nhỏ
Mình nghĩ bạn nên dựa vào quy mô của gói thầu mà áp dụng luật, hay thông tư cho phù hợp.
Thân!!!
Cảm ơn bác, quy mô nhỏ ở đây là <=8 tỉ x((có thể là 7,9 tỉ:Dcũng lớn nhỉ), Luật quy định các dự án sử dụng vốn nhà nước >30% trở lên đều áp dụng Luật đấu thầu, nên "các dự án thuộc điều 1 của Luật > quy mô nhỏ" là không đúng.
Bác cho thêm ý kiến ạ.

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Cảm ơn bác, quy mô nhỏ ở đây là <=8 tỉ x((có thể là 7,9 tỉ:Dcũng lớn nhỉ), Luật quy định các dự án sử dụng vốn nhà nước >30% trở lên đều áp dụng Luật đấu thầu, nên "các dự án thuộc điều 1 của Luật > quy mô nhỏ" là không đúng.
Bác cho thêm ý kiến ạ.
Quy mô lớn (>8 tỷ) thì thời gian này tối thiểu là 10 ngày
Còn quy mô nhỏ (5 tỷ < gói thầu < =8 tỷ) thì thời gian này tối thiểu 3 ngày.
Nếu Luật chưa rõ thì mình có thể nghiên cứu thêm Nghị định mà?
Chúc bạn thành công!