Thông tư số 06/2016/TT-BXD ngày 10/03/2016 hướng dẫn xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng

dumanhkhang

Thành viên mới
Các anh chị cho em hỏi tại sao đơn giá ép cọc BTCT lại cao như vậy, ví dụ đơn giá ép cọc BTCT AC.26221 là gần 150k/md. Trong khi em xem trên thị trường thì giá chỉ rơi vào 50k/md.

nghialac

Thành viên năng động
Website
www.xaydungtsc.com
Tại sao cái chi phí chung các bác làm thông tư không tra theo chi phí trực tiếp đi mà lại hành anh em phải tra theo chi phí xây dựng, mỗi lần thay đổi giá trị lại phải thay theo!

Thang Pham

Thành viên năng động
Trong các chi phí không thấy nói đến chi phí về quản lý mô hình thông tinh công trình như Luật và NĐ 32 có đề cập nhỉ ? Chả lẽ cái đó muốn có chi phí thì phải lập dự toán riêng để phê duyệt
Cái này trước bản dự thảo có đấy anh nhưng không hiểu vì sao bản chính lại trảm :D

nguuvang

Thành viên mới
Tại Điểm b Khoản 5 Điều 7 của Thông tư 06_2016_TT_BXD có nêu:

Đối với các dự án đầu tư xây dựng có nhiều công trình thì chi phí khác trong dự toán xây dựng công trình không gồm: Chi phí rà phá bom mìn, vật nổ; chi phí kiểm toán; thẩm tra, phê duyệt quyết toán vốn đầu tư; chi phí nghiên cứu khoa học công nghệ liên quan đến dự án; vốn lưu động ban đầu đối với các dự án đầu tư xây dựng nhằm mục đích kinh doanh; chi phí cho quá trình chạy thử không tải và có tải theo quy trình công nghệ trước khi bàn giao (trừ giá trị sản phẩm thu hồi được); các khoản phí, lệ phí và một số chi phí khác đã tính cho dự án.
Vậy các thành phần chi phí như chi phí kiểm toán; thẩm tra, phê duyệt quyết toán vốn đầu tư và các khoản phí, lệ phí trong dự toán xây dựng công trình để chỗ nào vậy? Mong mọi người chỉ giúp

nghialac

Thành viên năng động
Website
www.xaydungtsc.com
Tại Điểm b Khoản 5 Điều 7 của Thông tư 06_2016_TT_BXD có nêu:

Đối với các dự án đầu tư xây dựng có nhiều công trình thì chi phí khác trong dự toán xây dựng công trình không gồm: Chi phí rà phá bom mìn, vật nổ; chi phí kiểm toán; thẩm tra, phê duyệt quyết toán vốn đầu tư; chi phí nghiên cứu khoa học công nghệ liên quan đến dự án; vốn lưu động ban đầu đối với các dự án đầu tư xây dựng nhằm mục đích kinh doanh; chi phí cho quá trình chạy thử không tải và có tải theo quy trình công nghệ trước khi bàn giao (trừ giá trị sản phẩm thu hồi được); các khoản phí, lệ phí và một số chi phí khác đã tính cho dự án.
Vậy các thành phần chi phí như chi phí kiểm toán; thẩm tra, phê duyệt quyết toán vốn đầu tư và các khoản phí, lệ phí trong dự toán xây dựng công trình để chỗ nào vậy? Mong mọi người chỉ giúp

Theo mình thì các chi phí này nằm trong Tổng dự toán của dự án, còn dự toán của các công trình thành phần thì không có các chi phí này (Các chi phí này tính chung cho cả dự án)

khangvinhquoc

Thành viên năng động
Nói như anh van toan thì ai được lợi khi thay đổi cách tính chi phí chung như vây.

ngothithanhhien

Thành viên mới
cái này ướm giá trị vài ba lần là được thôi mà. Còn cái quyết toán, kiểm toán thì giải phương trình là có công thức tính thôi
Mình không hiểu cách tính chi phí chung mà bạn nói, ướm giá trị vài ba lần như thế nào bạn nói rõ hơn dc ko?

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nói như anh van toan thì ai được lợi khi thay đổi cách tính chi phí chung như vây.
CĐT là người mua công trình, giống như anh đi mua khóa cứng GXD vậy. Anh mua nhiều anh phải được ưu đãi gì chứ.

VanToanGXD

Tại sao cái chi phí chung các bác làm thông tư không tra theo chi phí trực tiếp đi mà lại hành anh em phải tra theo chi phí xây dựng, mỗi lần thay đổi giá trị lại phải thay theo!
Tôi nhớ không nhầm có cuối năm 2014 có 1 bản dự thảo về Thông tư này thì ĐMTL CPC tra trên chi phí trực tiếp đó. Nhưng cuối cùng là tra trên Gxd. Việc hỏi các bác tại sao thì nan giải nhỉ, kiểu như tại sao VAT không phải là 11% hay 9% mà cứ là 10%. Thêm nữa, ý anh nói tra trên CP trực tiếp ít thay đổi giá trị phải không? Chi phí xây dựng có thay đổi hay không là do CP trực tiếp thay đổi chứ. Nên về mặt tính toán là như nhau thôi, chẳng qua nó bị vướng cái vòng lặp, lại dùng phép thử vài lần. (Sẽ có 1 chủ đề khác hướng dẫn dùng phép thử trên phần mềm Dự toán GXD để suy ra ĐMTL cho CPC, đảm bảo không đến phút mốt sẽ ra ngay)

nghialac

Thành viên năng động
Website
www.xaydungtsc.com
Tôi nhớ không nhầm có cuối năm 2014 có 1 bản dự thảo về Thông tư này thì ĐMTL CPC tra trên chi phí trực tiếp đó. Nhưng cuối cùng là tra trên Gxd. Việc hỏi các bác tại sao thì nan giải nhỉ, kiểu như tại sao VAT không phải là 11% hay 9% mà cứ là 10%. Thêm nữa, ý anh nói tra trên CP trực tiếp ít thay đổi giá trị phải không? Chi phí xây dựng có thay đổi hay không là do CP trực tiếp thay đổi chứ. Nên về mặt tính toán là như nhau thôi, chẳng qua nó bị vướng cái vòng lặp, lại dùng phép thử vài lần. (Sẽ có 1 chủ đề khác hướng dẫn dùng phép thử trên phần mềm Dự toán GXD để suy ra ĐMTL cho CPC, đảm bảo không đến phút mốt sẽ ra ngay)
Chính vì cái vòng lặp tra theo chi phí xây dựng nên không thể đặt công thức tự động tra chi phí chung được, nên mỗi lần thay đổi giá trị dự toán lại mất vài lần thử đúng dần để ra con số chi phí chung!

QLDATCHQ

Thành viên nhiều triển vọng
Khoảng quy mô chi phí trong bảng 3.7 là từ 15 tỷ đến 1000 tỷ. Trong khoảng 15->1000 tỷ thì nội suy. Dưới 15 tỷ lấy cột 3, trên 1000 tỷ lấy cột 7. Sai các bác cứ chặt đầu đứa làm sai cho em.

phần giải thích dưới bảng 3.9 quy định rõ" Trường hợp dự án yêu cầu lập báo cáo KT-KT đấu tư xây dựng thì định mức tỷ lệ chi phí chung và thu nhập chịu thuế tính trước được xác định theo ty lệ quy định tại cột [3] theo hướng dẫn tại Bảng 3.7,3.8,3.9 của thông tư này" rồi bạn nhé.

manhcuong153

Thành viên rất triển vọng
Khoảng quy mô chi phí trong bảng 3.7 là từ 15 tỷ đến 1000 tỷ. Trong khoảng 15->1000 tỷ thì nội suy. Dưới 15 tỷ lấy cột 3, trên 1000 tỷ lấy cột 7. Sai các bác cứ chặt đầu đứa làm sai cho em.
Chuẩn đấy bác.
Em có nên lập bảng tính nội suy post lên diễn đàn ko nhỉ :p
Cảm thấy hào hứng :p

Bùi Phương Thảo

Thành viên mới
Gửi tặng anh/chị, bạn bè đồng nghiệp file word Thông tư số 06/2016/TT-BXD. Để tiện cho việc nghiên cứu file đã được biên tập lại về style, heading và xuất ra Mục lục. Theo tôi đây là văn bản sát sườn và quan trọng bậc nhất của ngành xây dựng, mời mọi người tích cực nghiên cứu trao đổi.
Trân trọng!
Cho mình hỏi chi phí hạng mục chung giờ mình dự thầu như thế nào?

VanToanGXD

Chuẩn đấy bác.
Em có nên lập bảng tính nội suy post lên diễn đàn ko nhỉ :p
Cảm thấy hào hứng :p
Hay đấy bạn ạ, bạn lập rồi so sánh trên sheet TS của phần mềm Dự toán GXD đã có sẵn rồi. Anh em lại có thêm công cụ nữa để tham khảo ;).

VanToanGXD

Cho mình hỏi chi phí hạng mục chung giờ mình dự thầu như thế nào?
Bạn tìm hiểu bên chủ đề đấu thầu, mình chia sẻ vấn đề này nhiều rồi mà. Cơ bản, HSMT sẽ mời các khoản trong CP HMC, nhà thầu chỉ việc điền con số vào chào thầu.

mtrieupro

Thành viên có triển vọng
các bác cho e hỏi: Ai là nười thẩm định dự toán gới thầu và chi phí thẩm định như thế nào ạ?

quynhnn

Mình không hiểu cách tính chi phí chung mà bạn nói, ướm giá trị vài ba lần như thế nào bạn nói rõ hơn dc ko?
cái này thì có gì đâu bạn, bạn VanToanGXD gọi đó là phép thử, link giá trị XD cạnh CPC rồi thử cận trên cận dưới, vào khoảng rồi thì thử giá trị nội suy, với giá trị nội suy thì copy 1 lần rồi paste value nhiều lần thì giá trị sẽ tiến tới chính xác.

quynhnn

phần giải thích dưới bảng 3.9 quy định rõ" Trường hợp dự án yêu cầu lập báo cáo KT-KT đấu tư xây dựng thì định mức tỷ lệ chi phí chung và thu nhập chịu thuế tính trước được xác định theo ty lệ quy định tại cột [3] theo hướng dẫn tại Bảng 3.7,3.8,3.9 của thông tư này" rồi bạn nhé.
Mình đã thắc mắc là dự án lập BCKTKT thì mới áp dụng điều này, còn dự án lập thiết kế thì không thấy nói áp dụng điều này, chắc áp dụng vẫn được vì không áp dụng thì cũng chẳng biết làm thế nào

if_that_happens_2307

Thành viên mới
Chi phí nhà tạm giờ chỉ tính bằng (1% hoặc 2%) theo chi phí trực tiếp thôi. không như trước ăn theo cả CPC và lãi :D :D

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới