Thu hồi tạm ứng, thanh lý chấm dứt hợp đồng

soccon

Thành viên mới
Mình có trường hợp như thế này. Mình là đơn vị chủ đầu tư, bên mình có triển khai thi công 1 công trình, trong quá trình thi công đơn vị thi công không tiếp tục thi công. Bên mình đã thanh lý hợp đồng với đơn vị thi công. Bên mình có ký hợp đồng giám sát với đơn vị giám sát A và đã có tạm ứng cho đơn vị A là 67 tr, nhưng ứng với khối lượng thi công thi số tiền giám sát chỉ là 8 tr. Bên mình tiến hành thanh lý hợp đồng giám sát với đơn vị A và không yêu cầu hoàn ứng lại để tiếp tục chỉ định thầu đơn vị giám sát B để chuẩn bị thi công. Đơn vị giám sát B chấp nhận làm với số tiền bằng dự toán mới - 67 triệu đã tạm ứng cho đơn vị A. Cho mình hỏi với tình huống này mình phải làm thế nào. Xin cảm ơn.

thanh_nhoc

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mình có trường hợp như thế này. Mình là đơn vị chủ đầu tư, bên mình có triển khai thi công 1 công trình, trong quá trình thi công đơn vị thi công không tiếp tục thi công. Bên mình đã thanh lý hợp đồng với đơn vị thi công. Bên mình có ký hợp đồng giám sát với đơn vị giám sát A và đã có tạm ứng cho đơn vị A là 67 tr, nhưng ứng với khối lượng thi công thi số tiền giám sát chỉ là 8 tr. Bên mình tiến hành thanh lý hợp đồng giám sát với đơn vị A và không yêu cầu hoàn ứng lại để tiếp tục chỉ định thầu đơn vị giám sát B để chuẩn bị thi công. Đơn vị giám sát B chấp nhận làm với số tiền bằng dự toán mới - 67 triệu đã tạm ứng cho đơn vị A. Cho mình hỏi với tình huống này mình phải làm thế nào. Xin cảm ơn.

Việc này theo mình phải coi rõ các khoản trong hợp đồng, nếu đơn vin bạn không trừ khoản giá trị chưa thực hiện mà đồng ý cho đơn vị giám sát A là 67tr mà đồng ý chấp nhận giá trị 67tr mà bên giám sát B lập thì mình nghĩ cấp trên của bạn, kho bạc khi thanh toán có chấp nhận thêm giá trị đó 1 lần nữa hay không?
Liệu trong hợp đồng đã ký giữa CDT và TVGS A sẽ có khoản chung khi thanh toán chấm dứt hợp đồng và nếu ko hoàn ứng thì khoản kinh phí khi thuê bên B sẽ lấy ở đâu thanh toán...
Theo mình thì vẫn phải hoàn ứng của bên A rồi vc chỉ định thầu bên B và giá trị ký hợp đồng với bên B dựa vào khối lượng còn lại của công trình mà ký hợp đồng