Thư viện Autolisp !

DutoanGXD

SmartSoftware
Nói đến acad thì dân chuyên nghiệp chắc hẳn chẳng ai ko bít đến, và đã từng dùng đến auto list để sử dụng.
Chuyên đề auto list hum nay xin giới thiệu các bạn "3" auto list mà Tiểu Bảo dùng trong Design.( mỗi lần post chỉ 3 thứ thui nha hihihi)
Tiện đây cũng mời các anh chị tham gia bàn luận về acad để chúng ta cùng học hỏi nha !

NETCAT.LSP: Dùng để tạo nét cắt trong bản vẽ ( lLệnh là: NC)

http://www.mediafire.com/?f5l43ymh2hi

CUTDIM.LSP: Dùng để cắt dim trong bản vẽ ( Lệnh là CD)

http://www.mediafire.com/?2g94g9gz1ft

NTUONG.LSP: Dùng để nối một đường thẳng bị đứt trong bản vẽ ( Lệnh là: NT)

http://www.mediafire.com/?bw9uwr5x0ed

Q

quyetxd

Guest
bác Tiểu Bảo ơi,sao em lại không mở file trên sau khi load xong vậy??????

P

pbh

Guest
Thêm 1 cái rất hay này.

Tác dụng: rất đơn giản trong việc joint các đối tượng đơn thành Polyline.
Lệnh : jj

File đính kèm

• pljoin.rar
    9,1 KB · Đọc: 1.394

DutoanGXD

SmartSoftware
bác Tiểu Bảo ơi,sao em lại không mở file trên sau khi load xong vậy??????

Không hiểu ý Quyết là mở file theo kiểu gì, mở bằng notebook hay mở bằng Acad, Nếu mở bằng cad thì bạn phải Load List như bt là dùng được ngay,
Tiếc là giờ cad của mình đang bị lỗi, không thể đưa hình minh họa, nhưng đại thể là thế này:
Bạn nhấn phím Atl rùi nhấn T và tiếp là L để vào bảng load list, sau khi load xong thì bạn có thể sử dụng ngay nếu bạn dùng Cad 2005 trở lên. nếu không thì phải khởi động lại thôi hihihi rùi bạn dùng lệnh như TB hướng dẫn.
@pbh: Cảm ơn bạn, lệnh JJ dùng ổn lắm, còn cái nào thì load luôn cho anh em dung với hihi ,:beer:

H

haydoiday

Guest
Mình vẽ Cad hay dùng list này. Thấy cũng hay, up lên diễn đàn cho mọi người dùng thử.Mình có cả thông kê thép bằng list. Nếu bạn nào cần thì cứ gửi tin nhắn mình sẽ gửi vào email cho!

File đính kèm

• List.rar
    4,5 KB · Đọc: 1.427
N

naut

Guest
Cách sử dụng Auto Lips:

Lệnh: Ap
Chọn file Lips cần load -> Load

Nếu bạn muốn lần sau Autocad load tự động khi khởi động thì vào mục History list. Bấm vào Content (Startup suit). Load file Lips cần

và ok.

T

Trần Duy Khoa

Guest
Tình hình là em cài vào rồi, nó đã nhận, nhưng em lại không biết cách sử dụng. Em còn yếu cái khoản AutoLisp này lắm, mong các bác hướng dẫn tận tình hơn giúp em. Thân chào!!!

N

Nókìa8800

Guest
Tiện ích Autolisp hỗ trợ thống kê thép

Đây là chương trình lisp do em tự viết, lệnh tắt của nó là "tkt" (ko có dấu nháy kép).

Nó hỗ trợ cách ghi cốt thép trong phần sơ họa cốt thép như sau:

Đối tượng chọn phải là TEXT, cách ghi "%%C???, L=????" trong đó %%c là đường kính cốt thép, còn L= là chiều dài của thanh thép. Hoặc cách ghi khác 2 TEXT riêng biệt, 1 ghi đường kính và 1 ghi chiều dài thanh thép. Những điều nói trên tương ứng cho 1 số hiệu thanh thép.
Chỉ có một cái hơi vất vả là khi khai báo số lượng thanh cho 1 số hiệu thì phải xắp xếp hơi mệt.
Nói ko có trình diễn nên có thể mọi người khó hình dung, thôi nếu anh chị nào xài thử có gì thắc mắc thì cứ hỏi em trên forum này hoặc email huynumber1@gmail.com.

Chương trình này dùng dữ liệu mở rộng Xdata nên nó hỗ trợ được cho trường hợp cần phải chỉnh sửa lại bảng thống kê thép, lúc đó không cần khai báo lại, chỉ cần chọn vùng chứa bảng thống kê cũ và vùng sơ họa cốt thép khi nó bảo chọn đối tượng.

File đính kèm

• tkethep.rar
    29,2 KB · Đọc: 1.084
Last edited by a moderator:
N

naut

Guest
Thông thường khi mình dùng File lisp mà chưa biết lệnh người viết đặt thì có thể mở bằng notepad để đọc.
Bạn chon file lisp, -> chuột phải -> open with Notepad.
Rồi chú ý đến dòng defun C:abc thì thường abc là các lệnh có trong file lisp đó. Mình cũng chỉ mới biết Lips đến đấy . Hi vọng giúp được những người chưa biết. hi`hi`

C

chuotdong

Guest
Một phần mềm AutoLisp:
+ Tên file OO.LSP các bạn download ở đây: http://giaxaydung.4shared.com
+ Cách nạp tự động: bổ sung trong file ACAD.LSP trong thư mục cài đặt CAD dòng lệnh sau:
(vmon)
(load "oo.lsp")

+ Tên lệnh là CC hoặc OO

+ Cách dùng: gần giống lệnh Offset +Array, nhưng dĩ nhiên là có khác: bạn chọn thử đối tượng là số .v.v...

C

chuotdong

Guest
Còn đây là 1 ví dụ lệnh Auto Lisp em được thầy dậy:
Tên lệnh: EN

Bạn copy source sau vào một file *.LSP bất kì (dùng Notepad để tạo và soạn thảo)

(defun C:EN ( / sset n i num oldob old nnew new et0 )
(setq kdt (getstring "\n Chon loai doi tuong loc: "))
(setq sset (ssget))
(setq n (sslength sset))
(setq i 0)
(setq et0 (entget(ssname sset 0)))
(print et0 );In kiem tra so lieu thuc the dau tien ,so 0 .
(setq numdxf (getint "\n * Cho ma DXF :"))
(if (<= numdxf 9)
(setq nnew (getstring "\n Nhap gia tri moi :") )
(setq nnew (getreal "\n Nhap gia tri moi :") )
)
(while (< i n)
(setq oldob (entget(ssname sset i) ) )
(setq old (assoc numdxf oldob) )
(setq old0 (cdr (assoc 0 oldob)))
(if (= old0 kdt)
(progn
(setq new (cons numdxf nnew))
(entmod (subst new old oldob))
)
)
(setq i (+ i 1))
);while
(setq sset nil)
)

Lệnh này chỉ list ra các thuộc tính của đối tượng được chọn để làm cơ sở viết lệnh LISP khác :eek:

DutoanGXD

SmartSoftware
Hach đẹp !!!

Nếu các bạn vẽ CAD thì chắc chắn các bạn sẽ dùng đến hach vật liệu, Tiểu Bảo giời thiệu với các bạn một file hach đẹp, giúp cho các bạn trình bày một bản vẽ Cad hợp ý.
Sử dụng:
Copy 2 file download đính kèm vào Forder > C:\Documents and Settings\****\Application Data\Autodesk\AutoCAD 2007\R17.0\enu\Support > rồi sử dụng như hach bình thường.
Chúc các bạn thành công !!!

File đính kèm

• Hach dep.rar
    118,3 KB · Đọc: 1.694
H

haydoiday

Guest
Chương trình viết Visual Lisp

Chương trình này rất hay. Dành cho các bạn biết lập trình. Dễ sử dụng nhưng bằng TA. Các bạn chịu khó đọc Help nhé!

File đính kèm

• VLISP.rar
    182,9 KB · Đọc: 1.043
T

Trần Duy Khoa

Guest
Các bác xem thử giúp em!!!

Em vừa mới từ bên Ketcau.com về, nhặt được cái này, tuy nhiên lại không biết sử dụng ra sao, các bác xem giúp em với nha. Thân chào!!!

File đính kèm

• setup.zip
    597,8 KB · Đọc: 1.577

DutoanGXD

SmartSoftware
Gửi Khoa !!!

Em vừa mới từ bên Ketcau.com về, nhặt được cái này, tuy nhiên lại không biết sử dụng ra sao, các bác xem giúp em với nha. Thân chào!!!
Cái này hay đấy, nó cũng như một khung vẽ cài đặt sẵn, hoàn chỉnh, có nhiều list hay, cập nhật sẵn, chỉ việc cài đặt, làm theo hướng dẫn của nó là ngon. cảm ơn Khoa, hihihi
Mình thì không dùng nó vì tất cả mình đã đặt hết cho mình roài,
Bạn nào chưa biết nhiều về cad cũng như auto list thì có thể down về dùng.
Nếu đánh giá: mình cho rằng điểm khá cao đó
Chúc các bạn vui vẻ !!! :beer: :beer:

DutoanGXD

SmartSoftware
Thư viện List !!!

ba con nào có nhiều post lên cho xã hội cùng dùng!!!

Okie mình sẽ tiếp tục up lên một số autolist nữa mà mình vừa kiếm được, mọi người down về dùng thử nhé !!!
Đọc tên các file gửi kèm bên dưới, các bạn sẽ phần nào hình dung được công dụng của nó,
1. Lệnh D_Han (DH) dùng để vẽ các đường hàn liên kết trong thiết kế thép;
2. Lệnh DoiTruc (Co) dùng để copy, đồng thời đối tượng sẽ tăng dần theo số lần copy (Vi Dụ: Copy A -> sẽ đổi thành B, C,D....
Chú ý: Khi dung lệnh này nó sẽ thay đổi lệnh copy mặc định của cad vì vậy bạn phải vào Express để đổi các lệnh căn bản của nó, riêng phần này mình sẽ bổ xung phần hướng dẫn đổi lệnh tắt của Express bên toppic Lý thuyết Autocad, các bạn qua đó theo dõi nha.
3. Lệnh Cuaso (CS) Dùng để vẽ cửa sổ của mặt bằng, các bạn sẽ tìm hiểu bằng cách sử dụng trực tiếp lệnh CS nha...
Bạn nào có List hay thì cùng Shaze để mọi người cùng tham khảo, đánh giá, và sử dụng nha, !!!
Cảm ơn các bạn đã tham gia GXD, Chúc vui vẻ !!!

File đính kèm

• LIST.rar
    2,8 KB · Đọc: 735

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Phần mềm chuyển file ảnh thành file Cad

Đây là phần mềm do S.Mod Vitieubao sưu tầm và gửi lên cho bà con sử dụng:

File đính kèm

• chuyen Anh thanh CAD.part1.rar
    878,9 KB · Đọc: 1.711
  • chuyen Anh thanh CAD.part2.rar
    433,4 KB · Đọc: 1.464
T

thanh281080

Guest
anh vitieubao oi, em có down phần seup của khoalongvietjsc. Cài đặt rồi nhưng không xem lệnh ở đâu . Anh có thể chỉ giáo giùm. Cám ơn nhiều:beer:

DutoanGXD

SmartSoftware
Thảo luận chung !!!

anh vitieubao oi, em có down phần seup của khoalongvietjsc. Cài đặt rồi nhưng không xem lệnh ở đâu . Anh có thể chỉ giáo giùm. Cám ơn nhiều:beer:
Bộ cài setup đó sẽ cho bạn toàn bộ cài đặt mới, bao gồm các lệnh (khác với mặc định) và các List,
Khi bạn cài đặt theo hướng dẫn xong mọi cái, khởi động lại Cad, tiếp đó bạn dùng lệnh
H2d, H3d để theo dõi hướng dẫn chi tiết về toàn bộ lệnh trong setup đó.
Bạn cũng có thể ấn F2 để xem mọi ghi chú và hướng dẫn của setup list,
Hãy đọc kỹ sử dụng trước khi dung ! hih chúc bạn vui vẻ,:beer:

H

hoahaiduong

Guest
Tác dụng: rất đơn giản trong việc joint các đối tượng đơn thành Polyline.
Lệnh : jj

đã ai dùng thử list cad này chưa
bạn ơi list này không sử dụng được. vào cad của mình khi thực hiện lệnh luôn báo lỗi.
có thể xem lại list và up lại được không.
cảm ơn bạn rất nhiều.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới