Thưởng, phạt hợp đồng xây lắp.

unrules

Thành viên có triển vọng
Tình hình là như thế này mong các bác chỉ giáo: Em đang làm quản lý dự án cho 1 công trình, công trình khởi công từ 2008 nhưng đến năm 2010 (thời gian HĐ là 2008 đến 2009) do nhiều nguyên nhân lùng bùng (CĐT thay đổi nhân sự người đứng đầu.....), nhà thầu tự ý ngừng thi công mặc dù không có văn bản nào gửi chủ đầu tư, và tất nhiên CĐT cũng không có VB nào chấp thuận việc ngừng thi công này. Đến thời điểm tháng 06/2012, CĐT yêu cầu nhà thầu thi công tiếp tục thi công tiếp những phần khối lượng công việc còn lại thì nhà thầu yêu cầu phải tính toán lại đơn giá trong hợp đồng thì mới thi công được, cụ thể điều chỉnh lương TT từ 540.000 lên 1.400.000 và giá vật liệu thay đổi, và giải thích nguyên nhân tạm dừng thi công là do CĐT chưa có GPXD nên nhà thầu ngừng thi công mà không cần thông báo cho CĐT, nhà thầu giải thích là trước đó không biết CĐT có GPXD hay không nên vẫn tiếp tục thi công nhưng đến khi phát hiện là CĐT không có GPXD và cảm thấy mình đang vi phạm pháp luật nên đã tự ý ngừng thi công. Việc CĐT không có GPXD đã được xử phạt trong 1 cuộc thanh tra của SXD vào đầu năm 2012. Còn CĐT và bên em cứ giữ quan điểm việc dừng thi công là do lỗi nhà thầu nên yêu cầu nhà thầu thực hiện những khối lượng còn lại và không được điều chỉnh giá. Đến thời điểm hiện nay, các bên không thống nhất được nên bên mình và CĐT quyết định thanh lý HĐ xây lắp. Trên đây là tình hình của dự án mình đang theo, và mình có một số thắc mắc nhờ các cao thủ giải đáp giùm mình:
1./ Việc nhà thầu nói họ tự ý ngừng thi công khi phát hiện CĐT không có GPXD như trên là đúng hay sai?
2./ Nếu việc ngừng thi công như trên là lỗi của nhà thầu thì việc thanh lý HĐ xây lắp phải phạt về chậm tiến độ, trong điều 110 của Luật Xây Dựng chỉ quy định chung chung là giá trị phạt không quá 12% giá trị hợp đồng nhưng không quy định chi tiết cụ thể như: Quá bao nhiêu ngày thì bị phạt? Giá trị phạt tương ứng 1 ngày là bao nhiêu? Các văn bản hướng dẫn việc này?
3./ Ngoài ra, có cách nào để nhà thầu có thể lách luật để được điều chình giá hay không? Vì em nhận thấy không điều chỉnh giá thì nhà thầu không thể thi công được do thời gian quá lâu, điều chỉnh nhiều (540.000 lên 1.400.000), chênh lệch giá VL từ thời điểm 2008 đến nay.

Mong các bác chỉ giáo giùm e. Chân thành cảm ơn.

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
1. Nhà thầu dừng thi công là đúng. Nhưng theo hợp đồng, chắc chắn họ phải có thông báo bằng văn bản với CĐT. Nếu ko có, tìm các điều khoản ràng buộc trong hợp đồng để xử phạt.

2. Mọi vấn đề thưởng, phạt hợp đồng phải ghi rõ trong Hợp đồng đã ký. Nếu ko có, ko thể xử phạt được. Việc thanh lý Hợp đồng phải hoàn toàn tuân thủ hợp đồng đã ký.

3. Việc được điều chỉnh giá hay ko cũng căn cứ vào hợp đồng, rồi tùy tình huống mà xử lý tiếp. Tuy nhiên, CĐT nên cân nhắc rằng: khi thanh lý hợp đồng với Nhà thầu xong, CĐT nếu muốn tiếp tục thực hiện dự án thì phải tính toán lại giá gói thầu trên cơ sở giá năm 2012 này. Như vậy, về cơ bản, CĐT ko được lợi thêm j về chi phí đầu tư. Do đó, việc bỏ nhà thầu cũ, thay bằng nhà thầu mới ko giải quyết được mong muốn của CĐT về giá. Nếu nhà thầu cũ có năng lực thực sự thì nên tiếp tục ký hợp đồng với họ.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
1./ Việc nhà thầu nói họ tự ý ngừng thi công khi phát hiện CĐT không có GPXD như trên là đúng hay sai?
2./ Nếu việc ngừng thi công như trên là lỗi của nhà thầu thì việc thanh lý HĐ xây lắp phải phạt về chậm tiến độ, trong điều 110 của Luật Xây Dựng chỉ quy định chung chung là giá trị phạt không quá 12% giá trị hợp đồng nhưng không quy định chi tiết cụ thể như: Quá bao nhiêu ngày thì bị phạt? Giá trị phạt tương ứng 1 ngày là bao nhiêu? Các văn bản hướng dẫn việc này?
3./ Ngoài ra, có cách nào để nhà thầu có thể lách luật để được điều chình giá hay không? Vì em nhận thấy không điều chỉnh giá thì nhà thầu không thể thi công được do thời gian quá lâu, điều chỉnh nhiều (540.000 lên 1.400.000), chênh lệch giá VL từ thời điểm 2008 đến nay.
1. Theo em nghĩ là họ dừng là đúng nhưng lại sai ở chỗ không có tờ trình hay văn bản báo cho bên bác để có biện pháp khắc phục kịp thời
2. Em cũng có quan điểm như bác keepranXD. Thưởng thì chắc là không có nhưng phạt thì nhiều mọi cái đều đã ghi trong thỏa thuận hợp đồng giữa 2 bên rồi không cần nói tiếp.
3. Có 2 trường hợp 1 là không thanh lý hợp đồng và làm điều chỉnh đơn giá cho họ/. 2 là thanh lý hợp đồng và cho đơn vị khác làm khối lượng còn lại và tính toán lại đơn giá theo đơn giá hiện hành ( nếu bên bác ghét bên ĐVTC cũ thì bỏ nó luôn cho bõ tức lần sau cho nghỉ:)).)
Mọi người cho ý kiến tiếp.

Last edited by a moderator:

unrules

Thành viên có triển vọng
Cảm ơn mọi người đóng góp, Em xin nói thêm là bên phía CĐT không muốn đạt thuận lợi về giá nhưng theo ý kiến CĐT thì nhà thầu tự ngừng thi công là do lỗi nhà thầu nên không có căn cứ pháp lý để điều chỉnh cho được, CĐT vẫn muốn ĐC giá và không hề ghét bỏ nhà thầu này, bước Thanh lý HĐ cũng là cách để lách luật, mục đích là có cơ sở làm điều chỉnh giá cho khối lượng còn lại, không biết bác nào nắm được cách lách làm sao để không cần thanh lý mà vẫn DC giá được không? Chân thành cảm ơn.

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cảm ơn mọi người đóng góp, Em xin nói thêm là bên phía CĐT không muốn đạt thuận lợi về giá nhưng theo ý kiến CĐT thì nhà thầu tự ngừng thi công là do lỗi nhà thầu nên không có căn cứ pháp lý để điều chỉnh cho được, CĐT vẫn muốn ĐC giá và không hề ghét bỏ nhà thầu này, bước Thanh lý HĐ cũng là cách để lách luật, mục đích là có cơ sở làm điều chỉnh giá cho khối lượng còn lại, không biết bác nào nắm được cách lách làm sao để không cần thanh lý mà vẫn DC giá được không? Chân thành cảm ơn.
Chỗ em thì dùng nguồn vốn 30a lại trên miền núi chỗ em có cách như sau. Do thời tiết mưa lũ ảnh hưởng đến tiến độ thi công, do tình hình biến động của thị trường và do nguồn vốn hạn hẹp lên việc thi công của nhà thầu chậm so với tiến độ. Không thì bác cái gia hạn hợp đồng đối với nhà thầu đó. Theo như HD là 2008-2009 đúng ko ạ, bên bác bào nhà thầu làm cái đơn xinn gia hạn hợp đồng.