Tình huống xét thầu mua sắm hàng hóa

thaiduongpcttr

Thành viên mới
Tham gia
20/11/14
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
Anh/Chị cho em hỏi một vấn đề sau:
Em bên chủ đầu tư, khi đánh giá HSĐX trong chào hàng cạnh tranh. Bên em đang có gói thầu mua cáp điện, sau khi mở thầu có một số nhà thầu tham dự, khi xét thầu có một nhà thầu bị thiếu Biên bản chứng minh về kỹ thuật của chủng loại cáp do bên thứ ba có thẩm quền chứng nhận, sau khi làm rõ HSĐX thì bên em nhận được Biên bản chứng minh về kỹ thuật do bên thứ 3 chứng nhận, nhưng ngày phát hành Biên bản chứng nhận này sau ngày mở thầu. Vậy cho em hỏi Biên bản này có hợp lệ không??? Anh/Chị giải đáp giúp em với, em cám ơn!
 

tuanndx54

Thành viên rất triển vọng
Tham gia
12/12/12
Bài viết
27
Điểm thành tích
3
Tuổi
30
Nhà thầu được phép gửi các giấy tờ,văn bản Chứng minh tư cách hợp lệ,năng lực kinh nghiệm thiếu trong hồ sơ dự thầu đã nộp sau thời điểm mở thầu.Vậy,biên bản bên bạn gửi sang vẫn hợp lệ,bạn có thể tham khảo NĐ63 Điều 16-khoản 2.
 

daigiata

Thành viên mới
Tham gia
7/10/13
Bài viết
3
Điểm thành tích
3
Tuổi
33
Các bác cho em hỏi: Có một gói thầu mua sắm hàng hóa giống cây nông nghiệp. Có 2 nhà thầu được vào vòng tài chính, nhà thầu thứ 1 dự thầu thiếu khối lượng. tuy nhiên sau khi đưa về 1 mặt bằng chung thì nhà thầu này vẫn trúng thầu (khi có giá dự thầu thấp nhất). Tuy nhiên CĐT khi thương thảo lại chỉ nhà thầu 1 trúng thầu phần khối lượng dự thầu còn phần thiếu khối lượng lại chỉ cho nhà thầu thứ 2 (đơn giá phần khối lượng này của 2 nhà như nhau). Như thế có được không a.?
 

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Tham gia
2/11/10
Bài viết
594
Điểm thành tích
43
Các bác cho em hỏi: Có một gói thầu mua sắm hàng hóa giống cây nông nghiệp. Có 2 nhà thầu được vào vòng tài chính, nhà thầu thứ 1 dự thầu thiếu khối lượng. tuy nhiên sau khi đưa về 1 mặt bằng chung thì nhà thầu này vẫn trúng thầu (khi có giá dự thầu thấp nhất). Tuy nhiên CĐT khi thương thảo lại chỉ nhà thầu 1 trúng thầu phần khối lượng dự thầu còn phần thiếu khối lượng lại chỉ cho nhà thầu thứ 2 (đơn giá phần khối lượng này của 2 nhà như nhau). Như thế có được không a.?
Đề nghị nghiên cứu Điều 117 Nghị định 63.
Riêng phần chữ đỏ thì khác với chữ xanh đề nghị làm rõ?
 

0nickname0

:):):):):)
Tham gia
25/5/11
Bài viết
103
Điểm thành tích
28
Các bác cho em hỏi: Có một gói thầu mua sắm hàng hóa giống cây nông nghiệp. Có 2 nhà thầu được vào vòng tài chính, nhà thầu thứ 1 dự thầu thiếu khối lượng. tuy nhiên sau khi đưa về 1 mặt bằng chung thì nhà thầu này vẫn trúng thầu (khi có giá dự thầu thấp nhất). Tuy nhiên CĐT khi thương thảo lại chỉ nhà thầu 1 trúng thầu phần khối lượng dự thầu còn phần thiếu khối lượng lại chỉ cho nhà thầu thứ 2 (đơn giá phần khối lượng này của 2 nhà như nhau). Như thế có được không a.?
Tình huống này thì loại chủ đầu tư là hoàn toàn đúng đắn. :)
 

vietpre

Thành viên năng động
Tham gia
9/8/08
Bài viết
55
Điểm thành tích
8
Tuổi
48
Dear all

Mình là thành viên Tổ CG, có tính huống thế này, nhờ các AE chỉ giáo (gói thầu MS hàng hóa):

1) Nhà thầu là liên danh, có thỏa thuận Liên danh giữa 2 nhà thầu A và B, đồng thời cử nhà thầu A làm đại diện LD, sử dụng con dấu để ký đơn dự thầu.... Tuy nhiên, trong đơn đề xuất, tittle chỉ có nhà thầu A, nội dung lại là "chúng tôi, nhà thầu B.....", chữ ký là nhà thầu A. Tổ CG cho rằng đơn ĐX không hợp lệ (Loại). Tuy nhiên, CĐT yêu cầu làm rõ, vậy đúng hay sai?

2) Giá gói thầu: Giá dự toán được duyệt là (ví dụ): 990 triệu đồng, bao gồm DPP (900 tr + 90 triệu DPP). Nhà thầu bỏ thầu giá 920 tr đồng. Tổ CG đánh giá nhà thầu có giá đánh giá cao hơn dự toán được duyệt, đồng thời không đề nghị nhà thầu này trúng thầu. Tuy nhiên, CĐT cho rằng, giá gói thầu 990tr, nhà thầu bỏ thầu 920tr < giá gói thầu (sao ngu thế nhỉ????). Tổ CG vẫn bảo lưu kết quả.

Vậy liệu CĐT này co vấn đề với nhà thầu hay không hiểu biết? Nhờ AE tư vấn giúp để mình hoàn thành "sứ mệnh" Tổ CG.
 

vuvanthanh.bqlqn

Vu van thanh
Tham gia
2/7/11
Bài viết
15
Điểm thành tích
3
Tuổi
46
Vấn đề này còn phụ thuộc vào HĐ nếu HĐ trọn gói thì nhà thầu bỏ như vậy là chuẩn. Nếu HĐ theo đơn giá thì Bên mời thầu phải mời rõ phần trăm chi phí dự phòng nhà thầu xác định chi phí dự phòng bằng cách nhân % với giá dự thầu. Nhà thầu sẽ chào riêng chi phí xây dựng và chi phí dự phòng. Nếu trong trường hợp trên là HĐ theo đơn giá thì đề nghị nhà thầu tách dự phòng ra
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới

Top