Tính lượng nước dự trữ cho chung cư

trungcongtu_hungyen

Thành viên rất triển vọng
Dạ em chào tất cả mọi ngươi!

Các bác ơi em được xếp giao phải tính toán lưu lượng nước để phòng cháy chữa cháy cho chung cư mà do em chưa có kinh nghiệm về vấn đề này nên cần các bác chỉ dùm em với nha!

dữ liệu là:
chỉ dùng họng nước trong nhà và trụ nước ngoài trời thôi
Chung cư có 20 phòng, mỗi phòng diện tích là 72m2 , chung cư có 3 tầng
tầng 2 và 3 có 8 phòng , tầng 1 có 4 phòng còn lại là để phòng để xe

các bác giúp em với nha. em xin chân thành cám ơn nhiều.
dạ em ở Nha Trang. bác nào có dịp du lịch vô đây gọi cho em nha. anh em mình đi nhậu số máy em là 01239.168.167

Last edited by a moderator:

loveu

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Dạ em chào tất cả mọi ngươi!

Các bác ơi em được xếp giao phải tính toán lưu lượng nước để phòng cháy chữa cháy cho chung cư mà do em chưa có kinh nghiệm về vấn đề này nên cần các bác chỉ dùm em với nha!

dữ liệu là:
chỉ dùng họng nước trong nhà và trụ nước ngoài trời thôi
Chung cư có 20 phòng, mỗi phòng diện tích là 72m2 , chung cư có 3 tầng
tầng 2 và 3 có 8 phòng , tầng 1 có 4 phòng còn lại là để phòng để xe

các bác giúp em với nha. em xin chân thành cám ơn nhiều.
dạ em ở Nha Trang. bác nào có dịp du lịch vô đây gọi cho em nha. anh em mình đi nhậu số máy em là 01239.168.167
Theo dữ liệu bạn đưa ra thì bạn chỉ cần tính khối tích nước chữa cháy cho 1 họng (họng nước vách tường) q=2,5l/s và 10 l/s chữa cháy ngoài nhà. Theo nguyên tắc cộng dồn bể chứa của bạn sẽ có khối tích là 135m3.bạn cũng nên cân nhắc xem có thể dùng mạng chữa cháy ngoài nhà áp lực thấp ko để giảm bớt lượng nước chữa cháy ngoài nhà

Cher

Bạn xem qua TCVN 2622-1995, kết hợp TCVN 3890-2009 trong đó có nói cụ thể đó

trungcongtu_hungyen

cám ởn

Dạ em cám ơn anh Phạm Hoàng Lâm.
anh ơi anh có thể nói cho em phương pháp mạng chữa cháy ngoài nhà áp lực thấp được không ạ.
em chưa biết về cái này lắm hiiiii
mà anh em mình cùng học đó
em là Phạm Quang Trung.

Last edited by a moderator:

loveu

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Dạ em cám ơn anh Phạm Hoàng Lâm.
anh ơi anh có thể nói cho em phương pháp mạng chữa cháy ngoài nhà áp lực thấp được không ạ.
em chưa biết về cái này lắm hiiiii
mà anh em mình cùng học đó
em là Phạm Quang Trung.
hì trên diễn đàn thì chỉ cần nói nick là được rồi mà, kêu cả họ lẫn tên làm mình giật mình quá :D hehe
Về mạng chữa cháy ngoài nhà áp lực thấp bạn hiểu một cách đơn giản là sử dụng trụ chữa cháy ngoài nhà đấu nối với mạng cấp nước sinh hoạt của thành phố (hay đô thị) vì trong tính toán MLCN đã tính lưu lượng nước chữa cháy rồi nên mình ko phải tính lưu lượng chữa cháy ngoài nhà nữa, cái này nên áp dụng tối đa để ko tăng khối tích bể chứa :D

lavietphuong

Mạng lưới CC Áp lực thấp/cao

HTCC áp lực thấp: dùng bơm hút nước từ trụ CC ngoài nhà để chữa cháy tại chỗ, kết hợp với HT cấp nước sinh hoạt
HTCC áp lực cao: dùng bơm tại nguồn để bơm nước chữa cháy, phải lắp đặt riêng với sinh hoạt. Cái này tại Việt Nam mình thấy có dự án thiết kế rồi nhưng ko biết có xây dựng hay chưa, HT này có thể kết hợp với tưới cây nữa.

Nguyen Trung Nghia

Thành viên mới
Tính hồ nước dự chữa cháy

Các bác cho em hỏi chút! em có cng trình 50m x 54m cao 5,5m. thiết kế 3 họng chữa cháy vậy khối tích hồ nước cần bao nhiêu thì đáp ứng được. và cách tính hồ nước cho các cng trình khác. Mong các bác chỉ giúp. Em thích thết kế PCCC nhưng kiến thức còn kém quá.
Em cảm ơn nhiều