Tổng Hợp Lý Thuyết Auto Cad

DutoanGXD

SmartSoftware
Học cad online !!!

@DoHai: Tiểu Bảo ko có biên soạn các bài viết trước, hih toàn làm trực tiếp trên diễn đàn.. nếu bro cần thì có thể save as toàn bộ mấy page này về để thực hành :Doffline... nhé hihi xin cảm ơn !
Chú ý: để save được mấy bài viết này thì Tiểu Bảo dùng cách thông dụng và đơn giản nhất : IE toolbar > File > Save as > your computer > xong dùng một cái USB xinh xinh đem về thực hành là được:p
Bây giờ Tiểu Bảo sẽ hướng dẫn các bạn thêm 01 thủ thuật nữa, thủ thuật này sẽ giúp chúng ta rất nhiều trong việc quản lý bản vẽ...nhanh hơn, tiện hơn, Pro hơn... (DoHai cho phép mình thêm một chút chi tiết trong lệnh Quick Select cua bạn nha)

Quick Select
a/ công dụng: Quick = nhanh ; Select = Đối tượng được chọn hihi (vốn tiếng anh còm cõi các bạn thông cảm nếu không đúng nghĩa :D);
công dụng của QS là tìm nhanh và lựa chọn tất cả các đối tượng mà bạn muốn tìm... hơi khó hiểu nhỉ.. vậy mình giải thích chi tiết hơn nhé...
b/ Command:
Trên toolbar > Tools > Quick Select (hoạc nhấn Alt > T > K) > xuất hiện hộp thoại Quick Select như sau:

> Cũng như lệnh FIND trước tiên là "lựa chọn vung đối tượng" mà ta cần tìm, bằng cách là bấm vào "phím vuông nhỏ" bên phải > lựa chọn vùng miền cần tìm đối tượng > nhấn chuột phải để quay lại hộp thoạt Quick Select
> Tiếp đến, tại ô Object type ta chọn kiểu đối tượng mà cần tìm (ở đây Tiểu Bảo chọn đối tượng là Multiple (đa dạng); các bạn cũng có thể tìm với Mtext ; Line ....
> Tại ô Properties bạn chọn một trong những lựa chọn đưa ra (ví dụ: chọn mầu đối tượng cần tìm, chọn layer cần tìm, chọn chiều dày...v..v)
Tiểu Bảo chọn Color > để chọn tất cả các đối tượng có Color (mầu sắc) mà mình muốn chọn...
> Giữ nguyên lựa chọn =Equals
> Tại ô Value > bạn có thể chọn mầu sắc cho đối tượng cần tìm
> Bấm OK vậy là ta đã chọn nhanh các đối tượng mà mình muốn(các giá trị khác giữ nguyên, các bạn có thể tìm hiểu thêm những cái đó hihi)
> sau khi đã lựa chọn tất cả các đối tượng có mầu sắc như vậy bạn sẽ làm gì... Bấm CTRL + 1 > để vào Properties > chỉnh sửa đối tượng theo ý bạn nha.... (cái này mình có nói qua ở các pages trước rồi, các bạn tìm lại để học nhé.
* Một số công dụng của Quick Select:
Bạn có thể dung Quick Select để thay đổi một layer mà bạn muốn trong muôn vàn layer trong bản vẽ => nhanh phải ko :p
Bạn có thể đổi tất cả mầu sắc một đối tượng trong rất nhiều mầu sắc => tiện quá phải ko:p
Bạn có thể tìm tất cả các Mtext có đọ cao Heigh = 100 để đổi thành 200 => tiện thật bạn nhỉ :p
Cuối cùng lại là một lời chúc chân thành của Tiểu Bảo gửi đến các bạn, chúc các bạn may mắn và thành công .. Cảm ơn các bạn !!!

Last edited by a moderator:

dohai

Thành viên có triển vọng
* Các Lệnh vẽ cơ bản ( Tiếp )
2.5. Vẽ đa tuyến (Lệnh Pline)
a, Công dụng: dùng để vẽ các đối tượng là đa tuyến (Đa tuyến là một đường đa hình có thể gồm các đoạn thẳng và cung tròn. Nhưng tất cả được coi là một đối tượng duy nhất)
b. Nhập lệnh: Pline hoạc PL
c. Cú pháp lệnh:
Command: PL (PLINE)
Specify start point: Cho điểm đầu của pline
.....

*vẽ 1 đoạn thẳng có chiều rộng định trước (lệnh trace)
command : trace <enter>
specifi trace width <curent> : (nhập chiều rộng đoạn thẳng, các bạn có thể định bể rộng bằng cách gõ chiều rộng vào VD là 100 hoặc có thể dùng chuột định độ rộng bằng cách kích 2 điểm bất kỳ trên màn hình,lúc đó chiều rộng giữa 2 điểm bất kỳ là chiều dày nét vẽ)
specifi stace point : (nhập tọa độ điểm bắt đầu)
specifi next point : (nhập tọa độ điểm tiếp theo của đoạn thẳng)
specifi next point : (tiếp tục nhập tọa độ điểm tiếp theo của đoạn thẳng thứ 2 hoặc nhấn enter để kết thúc lệnh)
@so sánh giữa lệnh trace và lệnh PL :
pl : vẽ được đường thẳng và cung tròn trong cùng 1 thao tác lệnh, có thể thay đổi bề rộng nét vẽ khi đang thực hiện lệnh mà không làm gián đoạn (VD bạn có thể vẽ 1 mũi tên bằng 1 lần lệnh pl <--- cái nì hay lém nhe),các nét vẽ được nối liền với nhau tạo thành 1 đối tượng làm nhẹ bản vẽ khá nhiều.nhưng nếu muốn vẽ các đoạn thẳng rời nhau mà vẫn có độ rộng của đoạn thẳng thì lệnh pl có nhiều hạn chế.điểm đầu tiên là bạn phải thực hiện lệnh nhiều lần.
trace : không vẽ được cung tròn, chỉ có thể vẽ được đoạn thẳng.không thay đổi nét vẽ khi ta đang thực hiện lệnh.điểm nổi trội của lệnh này là bạn có thể vẽ được các đoạn thẳng không liên kết với nhau và có cùng 1 độ dày mà thôi.muốn vẽ được nhiều độ dày thì phải thực hiện nhiều lần.
-từ những điểm khác biệt trên thì tùy vào đối tượng ta cần vẽ mà chọn lệnh cho hợp lý để vẽ được nhanh hơn.(bình thường các bạn có thể vẽ các đoạn thẳng rời nhau bằng lệnh line rồi dùng lệnh làm dày nét vẽ lên sau đó dùng lệnh f để vuốt góc là thành lệnh trace :))

DutoanGXD

SmartSoftware
Gửi Behuu

ví dụ : mình muốn xoay đối tượng theo nhiều chuyền khác nhau có phải dùng ME hay MI vậy vì mình thấy cả 2 cái đều đúng. vậy khi nào dùng Mi và khi nào dùng Me.... )()(...

@behuu: trước hết Tiểu Bảo xin trân thành cảm ơn lời động viên của bạn, Tiểu Bảo cũng xin thay mặt BQL diễn đàn cảm ơn bạn cũng như tất cả mọi người tham gia, cùng chúng tôi góp sức xây dựng một diễn đàn chuyên ngành xây dựng....
Mình xin trả lời câu hỏi của behuu
1. không hiểu behuu có viết nhầm hay chưa rõ nghĩa, (Xoay -> hướng) nhưng Tiểu Bảo cứ trả lời theo ý hiểu của TB nhé;
a./ Lệnh ME (Measure): chia đối tượng được chọn thành nhiều đoạn thẳng có chiều dài bằng nhau;
=> dùng ME khi bạn muốn chia đối tượng thành cách phần bằng nhau;
b./ Lệnh MI (Mirror): tạo lên hình đối xứngqua một đường thẳng với hình đã có, và có thể giữ nguyên hoạc xoá hình cũ đi;
=> dùng MI chỉ khi nào bạn muốn tạo một đối tượng giống với nó đối xứng qua một trục đường thẳng nhất định
=> cả hai lệnh trên đề không thể giúp bạn xoay một đối tượng theo nhiều hướng được.
* Vậy muốn xoay đối tượng theo nhiều hướng khác nhau thì bạn phải làm sao?
*Trả lời: để xoay đối tượng theo một hướng tuỳ ý do bạn chọn thì có thể dùng lệnh RO (Rotate)
* Lệnh RO
a./ nhập lệnh: Rotate hoạc RO
b./ cú pháp:
Command: RO
Select objects: Chọn đối tượng cần quay;
Select objects: Chọn đối tượng tiếp theo hay ân Enter để kết thúc lựa chọn;
Specify base point: Chọn tâm quay;
Specify rotation angle or [Copy/Reference] <0>: Nhập góc quay hoạc xác định bằng chuột;
=> như vậy bạn có thể xoay đối tượng tuỳ theo ý mình, với bất cứ góc quay nào bạn thích :)
2. Bạn xem lại những bài trước để coi phần hướng dẫn về cách đặt tỷ lệ và scale tỷ lệ bản vẽ nhé...
Chúc bạn học tốt, và cùng đóng góp cho giá xây dựng ... thanks

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Dấu nháy đơn trong Cad

Đến 4 tuần rồi ko thấy bài viết mới về lý thuyết Cad, không biết chú Tiểu Bảo đi đâu rồi. Để topic này không đi vào quên lãng mình viết một chút kinh nghiệm về sử dụng dấu nháy đơn trong Cad. Dấu nháy đơn " ' " được dùng kèm với các lệnh khác để tạo hiệu quả cao trong khi vẽ. Một số ví dụ cụ thể như sau:
1. Dùng dấu nháy đơn kết hợp với lệnh Cal (máy tính).
Ứng dụng: Khi bạn đang muốn Offset một đối tượng đi một khoảng cách mà cần phải tính toán bạn làm như sau. Tại dòng Command gõ O Enter; gõ tiếp " 'cal " Enter; ra chữ Expression: gõ công thức ví dụ 2200/3 chẳng hạn; chọn đối tượng cần offset và hướng offset. Kết thúc lệnh đối tượng sẽ được Offset đúng 1 khoảng bằng 2200/3.
2. Dùng dấu nháy đơn kết hợp với lệnh pan: Khi bạn đang thực hiện một lệnh bất kỳ bạn muốn kích hoạt lệnh pan mà không làm mất lệnh hiện thời bạn gõ " 'pan " sẽ hiện ra bàn tay, bạn có thể dịch chuyển màn hình tới điểm cần vẽ rồi gõ enter kết thúc lệnh pan và thực hiện tiếp lệnh hiện thời.
3. Dấu nháy đơn có thể kết hợp với nhiều lệnh khác nữa mọi người ai biết thì truyền bá cho bà con cùng dùng nhé.

S

songvotinh

Guest
Ẩn hiệu đối tượng trong Acad 2008

Bạn đang cần tìm List làm ẩn hiện đối tượng, bạn đang làm những bản vẽ có nhiều layer khác nhau (bản vẽ quy hoạch, bản đồ...).... và bạn gặp rắc rối trong việc chỉnh sửa các bản vẽ...
Có nhiều list vẽ làm được việc này, nhưng khi cài Autocad 2008 thì bạn có thể không cần dùng đến List (nhiều khi cài list có thể làm nỗi phần mềm Cad);
SVT xin giới thiệu với các bạn một cách, khá đơn giản để làm điều đó (cái này VT đã giới thiệu 1 lần rồi)

Express Tool

Trên thanh công cụ bạn chọn: Express > Tools > Command Alias Aditor đển mở hộp thoại Acad pgp
Trong hộp thoại Acad pgp chọn Add > hộp thoại New command alias
Trong New command alias:
+ Alias: chọn lệnh tắt mới (VT chọn "1" làm lệnh tắt cho lệnh tắt layer được chọn)
+ Ở dưới Autocad command: bạn chọn LAYOFF "tắt layer được chọn"
Tiếp đó nhấn OK để về lại hộp thoai Acad pgp
* Tiếp tục làm như vậy với các lệnh:
  • 2 - LAYON
  • 3 - LAYUNISO
  • 4 - LAYISO
*Sau khi làm xong các bước trên > ấn OK 2 lần để trở về môi trường ACAD
=> giờ thì bạn thử lại thành quả nhé:
Ấn 1 để tắt Layer được chọn
Ấn 2 để mở tất cả những Layer đã tắt
Ấn 3 để giữ lại một layer được chọn
Ấn 4 để mở tất cả các Layer vừa tắt ở 3

* Chúc các bạn thành công và làm việc nhanh hơn, tốt hơn với Auto Cad 2008.

longcd3a

Thành viên mới
rat can

anh co the day em cach ve tren layout ko ?
va voi cach ve cho dung ty le tren layout .
Anh huong dan cho em ky 1 chut nhe .
cam on anh nhieu

R

rau78

Guest
Cảm ơn TB rất nhiều, mình có thắc mắc muốn nhờ TB giúp.
Mình vẽ cung tròn(có dạng 3/4 hình tròn), biết điểm đầu, điểm cuối và bán kính mà vẽ ko ra. Còn nếu vẽ theo cách điểm đầu, điểm cuối và góc ở tâm là 270 độ thì được. Gíup mình nhé. Thanks.x(

N

nguyenngochungctn_08

Guest
giúp em với

em không biết cách vẽ đường điện nước , lam thế nào để tạo được đường :-1-1-1-1-1 cảm ơn TB trước nhá.

H

Huongtv

Guest
Hay quá. Cảm ơn bác TA và VTBảo. XIn tiếp tục chủ đề này nhé vì em đang tập tành học vẽ CAD. Mấy hướng dẫn này dễ hiểu hơn đọc help và nghe thầy giảng. Thanks.

Q

quyetxd

Guest
anh co the day em cach ve tren layout ko ?
va voi cach ve cho dung ty le tren layout .
Anh huong dan cho em ky 1 chut nhe .
cam on anh nhieu

Việc vẽ CAD trên layout hay model không khác gì nhau là mấy cả trong môi trường model thì màn hình màu đen do đó bạn cần đặt các layer cho dễ quản lý,còn trong môi trường layout thì cảm giác thật hơn(giống với mình vẽ trên giấy) các lệnh vẽ hoàn toàn tương tự.Tuy nhiên bạn cần lưu ý khi Print nhé

Q

quyetxd

Guest
Cảm ơn TB rất nhiều, mình có thắc mắc muốn nhờ TB giúp.
Mình vẽ cung tròn(có dạng 3/4 hình tròn), biết điểm đầu, điểm cuối và bán kính mà vẽ ko ra. Còn nếu vẽ theo cách điểm đầu, điểm cuối và góc ở tâm là 270 độ thì được. Gíup mình nhé. Thanks.x(

Tôi trả lời thay TB nhé,
1.Nhập a (arc) tại dòng nhắc lệnh Enter
2.Kích chọn điểm bất kỳ (hoặc nhầp toạ độ) làm điểm thứ 1
3.nhập C(centre) tại dòng nhắc tiếp theo Enter rồi nhập @R,o Enter
4.Bật F8 lia chuột lên bắt điểm thứ 3 (hoặc nhập toạ độ).Đã đúng ý bạn chưa.

Q

quyetxd

Guest
Bạn đang cần tìm List làm ẩn hiện đối tượng, bạn đang làm những bản vẽ có nhiều layer khác nhau (bản vẽ quy hoạch, bản đồ...).... và bạn gặp rắc rối trong việc chỉnh sửa các bản vẽ...
Có nhiều list vẽ làm được việc này, nhưng khi cài Autocad 2008 thì bạn có thể không cần dùng đến List (nhiều khi cài list có thể làm nỗi phần mềm Cad);
SVT xin giới thiệu với các bạn một cách, khá đơn giản để làm điều đó (cái này VT đã giới thiệu 1 lần rồi)

Express Tool
........
Bác nói đúng lắm, em xin bổ sung thêm
Đối với những bản vẽ đơn giản, ít chi tiết số lượng các layer không nhiều thì mình sử dụng trực tiếp công cụ ON , Freeze... trong lệnh La
theo hình vẽ

ON/Off :tắt mở các đối tượng thuộc layer đó
Freeze...: Đóng băng các đối tượng
Cụ thể muốn tắt 1 layer nào đó thì chỉ cần kích vào 1 or 2 biểu tượng của layer đó và ngược lại.

Q

quyetxd

Guest
Tạo hình vẽ phứctạp bằng Cộng trừ Miền

TrongCAD 2D ta có thể cộng hay trừ các miền Kín tạo thành các Miền đa hợp thay vì Vẽ lại các hình phức tạp.Em xin đề cập dùng lệnh UNION ,Lệnh SUBTRACT mọi người tham khảo nhé/

(Dùng Lệnh REG để tạo một (hoặc nhóm) đối tượng đơn thành Miền.
Qua Hình vẽ sau:

1.Cộng các Miền:Union
Command: Nhập uni
Select ofjects: Chọn miền (Chọn hình tròn)
Select ofjects:Chọn miền (chọn lần lượt các hình còn lại).
Enter để kết thúc lệnh.
2.Trừ các Miền :subtract
Sau khi cộng hình ABCommand: Nhập su
Select ofjects:Lựa chọn Hình đã được cộng (A x B)
Select ofjects:Chọn tiếp lần lượt 2 hình tròn CD
Enter kết thúc lệnh.(Hình 1)
Thao tác ngược lại (Chọn các hình tròn trước ta được Hình 2)

A

AnChoiSaDec

Guest
các anh à cho em hỏi làm thế nào để ẩn một phần cửa khi ta vẽ mặt đứng nó bị khuất đi một phần mà khi ta nhắc cái cửa đó ra chỗ khác nó vẫn giữ nguyên hình dạng ban đầu

tr hoan

Thành viên nhiệt tình
Auto cad2009

Chào cám ơn các bạn đã post bài học
Nhưng tôi không thấy ai nói về Layout và mode và chuyển đổi giữa mode và layout nhỉ bạn nào biết xin chỉ dùm, hướng cách sử dụng càng tỷ mỉ càng hay. Cùng học mà. Chúng ta còn phải học nhiều vì các phần mềm có nhiều chức năng chưa học xong cái này đã nhảy cái khác " ai chả thích mới' phảu không?
Giúp nhau tìm và hiểu nhé, cả chức năng trong Express Tools nữa.
email : hoan871@gmail.com
:-w

Q

quyetxd

Guest
các anh à cho em hỏi làm thế nào để ẩn một phần cửa khi ta vẽ mặt đứng nó bị khuất đi một phần mà khi ta nhắc cái cửa đó ra chỗ khác nó vẫn giữ nguyên hình dạng ban đầu

Vấn đề bạn hỏi chưa cụ thể,Mình xin trả lời theo ý hiểu của Mình vậy:
Muốn ẩn hiện đối tượng trong CAD thì đơn giản ,Bạn vẽ bằng layer nào thì vào trong Layer properties Manager (Kích vào biểu tượng trên màn hình ) hoặc lệnh LA rồi tắt(ON/OFF) hoặc (FREEZER...) thì đố tượng sẽ ẩn khỏi màn hình.
Muốn khuất đi (hoặc trùng với layer khác ) 1 phần để quan sát khi vẽ và copy vẫn nguyên thì bạn Dùng lệnh MA phủ lên phần Cửa muốn trùng với layer đó thui.

KTS_DUY

Thành viên năng động

Có hai cách:
-Nếu cái cửa đó là BLOCK: dùng lệnh XCLIP
Command: xclip
Select objects: 1 found
Select objects:
ON/OFF/Clipdepth/Delete/generate Polyline/<New boundary>:

Specify clipping boundary:
Select polyline/Polygonal/<Rectangular>:
First corner: Other corner:
+Bạn gỏ lệnh xclip enter chọn block enter 2 lần, pick hai điểm là 2 góc hình chử nhật, phần bên trong hình chử nhật này sẻ được giử lại, các phần khác ẩn đi.
+Khi muốn hiển thị lại toàn bộ block bạn cũng nhập lệnh XCLIP chọn block gỏ d enter là xong.

-Nếu đối tượng không phải là block thì dùng lệnh wipeout để tạo 1 miền che phần muốn che đi. Cách dùng lệnh này cũn đơn giàn bạn gỏ lệnh và tự mò nhé !!!

D

daovina25

Guest
Các huynh cho em hỏi(tư vấn giúp em).Em học XÂY DỰNG, đang rất cần biết vẽ CAD, mà không biết học thế nào cho nhanh, biết vẽ cơ bản. Cho em hỏi có nên đến trung tâm để học không, và học ở trung tâm nào thì tốt, phù hợp với xây dựng( nhiều đồ án lắm)

Q

quyetxd

Guest
Sửa file Acad.pgp

[FONT=Times New Roman (Vietnamese)]
Lâu không thấy Bác nào post bài nên em khuất động lại cái .
Chúng ta vẫn biết có nhiều người dùng Cad hay sửa file:Acad.pgp để cho thuận tiện khi dùng tay trái và vẽ được nhanh hơn. Nhưng có một vấn đề đặt ra khi ta bật Vietkey mà gặp phải phím ta sửa để dùng là: W khi gõ [/FONT] lại là [FONT=Times New Roman (Vietnamese)]Ư, DD là Đ, AA là Â hoặc thành k[/FONT]ý tự khác thì Cad lại không hiểu,Tệ hơn có thể thoát ngay lập tức làm mất nhiều thời gian nhấn tổ hợp Alt+Z Khắc phục tr[FONT=Times New Roman (Vietnamese)]ường hợp này các bạn hãy [/FONT] mở file: Acad.pgp , bật Vietkey lên sau đó thêm lệnh trong Acad.pgp thì sẽ [FONT=Times New Roman (Vietnamese)]được như [/FONT]ý.

L[FONT=Times New Roman (Vietnamese)]ưu [/FONT]ý: Không dùng được với bộ gõ Unicode​

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới