Trình tự thủ tục GPMB

bendaubinhyen

Thành viên rất triển vọng
Xin các bác chỉ bảo ạ! Em chưa biết trình tự công tác GPMB như thế nào, phải làm những cái gì, trình ai và ai quyết định. Đứng trên phương diện Ban QLDA, mong các bác chỉ dẫn giúp em với ạ!

minhthientv

Thành viên mới
Vấn đề của bạn nêu mình cũng đã từng suy nghỉ. Đồng thời trong quá trình làm việc cũng có tham gia vào công tác bồi thường GPMB, tuy nhiên do không được đào tạo chuyên môn nên mình cũng còn mơ hồ. Qua đây cũng xin trình bày theo suy nghĩ của mình không biết có đúng không có j các bạn góp ý thêm:
- Đối với dự án sử dụng ngồn ngân sách của Nhà nước:
+ Sau khi có Quyết định chấp thuận chủ trương của cơ quan có thẩm quyền, Ban BTGP MB xây dựng phương án bồi thường hỗ trợ tái định cư, UBND, UBND Quận, Huyện thành lập hội đồng bồi thường.
+ Hội đồng bồi thường tổ chức tiếp xác với các hộ dân có nhà đất bị ảnh hưởng công bố phương án.
+ Ban bồi thường + phòng TN&MT tiến hành đo vẽ hiện trạng, kiểm kê tài sản vật kiến trúc gắn liền với đất, UBND phường phát hồ sơ cho hộ dân kê khai.
+ Ban BTGPMB lập hồ sơ rồi chuyển cho UBND cấp Phường, Xã tiến hành xác minh nguồn gốc sử dụng đất.
+ UBND phường, xã chuyển hồ sơ cho PTNMT trên cở sở xác nhận nguồn gốc sử dụng đất của UBND Phường, xã phòng TNMT xác định loại đất chuyển cho Ban BTGPMB.
+ Ban BTGPMB áp giá đền bù, trường hợp cần tính nghĩa vụ thế thì chuyển qua Chi cục thế, trường hợp không cần xác định thì tiến hành mời dân hiệp thương đền bù ký các giấy tờ có liên quan.
+ Sau khi nhận tiền, trong thời gian 20 ngày chủ sử dụng tự tháo dỡ công trình để bàn giao mặt bằng.

Theo mình hiểu là vậy hi!

bendaubinhyen

Thành viên rất triển vọng
Ý bạn theo hướng đó là đúng. Nhưng mình cần chi tiết hơn cơ. Bắt đầu từ khi dự án được duyệt. Một vài công tác như Lập phương án tổng thể, thuê tư vấn đo đạc bản đồ địa chính, trích lục bản đồ, thành lập Ban bồi thường GPMB, ra chỉ lệnh cắm mốc, bàn giao mốc, phương án chi tiết được duyệt....... Mình chưa biết từng bước đi cụ thể như thế nào.
Mong các bạn tiếp tục chỉ giáo!!!

buratinoster

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Phải thực hiện rồi mới biết, vướng đâu thì hỏi chứ hướng dẫn luôn cũng khó

tuanvulak

Thành viên năng động
Mới làm công tác GPMB mong mọi người giúp đỡ

Mình mới được chuyển qua làm công tác GPMB nên còn gặp nhiều lung túng, mình mong các bạn chỉ dẫn và giúp đỡ mình thêm. Bạn nào đẫ và đang làm công tác này rồi thì cho mình xin các mẫu của : tờ trình thẩm định, tờ trình thu hồi đất, phương án tổng thể,
Mình rất mong sự giúp đỡ của mọi người, xin cám ơn mọi người
Mail của mình là : tuanvulak@gmail.com

B

Binh

Guest
Bạn nên đọc nghị định 69/2009/NĐ-CP và Thông tư 14/2009/TT-BNTMT, các quyết định do UBND cấp tỉnh ban hành nơi dự án mà bạn đầu tư. Nếu có gì vướng mắc xin để lại tin nhắn cho mình. Chúc bạn thành công.

tuanvulak

Thành viên năng động
mình đã đọc và nghiên cứu rồi, nhưng mình cấn vài cái PA tổng thể và chi tiết với mấy tờ trình để mình làm theo mẫu và nghiêng cứu thêm đó bạn, nếu co bạn có thể gởi cho mình nha

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
mình đã đọc và nghiên cứu rồi, nhưng mình cấn vài cái PA tổng thể và chi tiết với mấy tờ trình để mình làm theo mẫu và nghiêng cứu thêm đó bạn, nếu co bạn có thể gởi cho mình nha
Gừi bạn tờ trình một đợt của công trình tham khảo nhé!
Xem file đính kèm:

tuanvulak

Thành viên năng động
cám ơn bạn nha, bạn có phương án tổng thể với phương án chi tiết không gởi cho mình với , mình đang cần gấp lắm

haophuong80

cám ơn bạn nha, bạn có phương án tổng thể với phương án chi tiết không gởi cho mình với , mình đang cần gấp lắm
Hình như là có thì phải. Để mình xem lại nhé!
Lúc nào tìm thấy mình post lên cho!
Nhưng khá nhiều đợt, biết post cái nào nhỉ?

tuanvulak

Thành viên năng động
có nhiu up hết báy nhiu hihi , mình đang cần tham khảo và hoc hỏi thêm mà, càng nhiều càng tốt chứ sao, không thừa đâu mà lo, chỉ sợ bạn kô up thôi hihih

haophuong80

có nhiu up hết báy nhiu hihi , mình đang cần tham khảo và hoc hỏi thêm mà, càng nhiều càng tốt chứ sao, không thừa đâu mà lo, chỉ sợ bạn kô up thôi hihih
Nói như bạn thì up hay không up thì có gì mà lo nhể?
Nói thật để mai mình đi cóp của mấy thằng em bên GPMB đã.
Vừa điện cho nó mail rồi nhưng nó bận trông con, nhà nó thì k có net.

tuanvulak

Thành viên năng động
có chưa bạn , mình đang rất cần để tham khảo và nghiên cứu thêm, vì sếp mới giao mình làm công trình mới vì mới làm nên còn gặp nhiều khó khăn quá, mong bạn giúp đỡ thêm cho

haophuong80

có chưa bạn , mình đang rất cần để tham khảo và nghiên cứu thêm, vì sếp mới giao mình làm công trình mới vì mới làm nên còn gặp nhiều khó khăn quá, mong bạn giúp đỡ thêm cho
Bổ sung phương án GPMB, Mình làm quản lý nên không kiểm tra đúng hay sai. Chỉ biết đã phê duyệt.
Xem file đính kèm.

B

Binh

Guest
Gửi bạn phương án tổng thể về bồi thường, hỗ trợ và tái định cư mà mình đã lập. Chúc bạn thành công.

File đính kèm

• Tham khảo.doc
    96 KB · Đọc: 311

tuanvulak

Thành viên năng động
cám ơn các bạn nhiều nha , mình sẽ tham khảo và nghiên cứu thêm , rất cám ơn mọi người

tuanvulak

Thành viên năng động
Alo có ai đó không ? đang cần cấp cứu nè các cao thủ ơi, bạn nào có phương án về tái định cư không gởi cho mình với, mình đang cần để kham thảo và nghiên cứu thêm, xin giúp đỡ với các bạn ơi
Ah còn vấn đề nữa là khi mình GPMB trong khu dân cư gặp các hộ có hệ thống điện nước, điện thoai, truyền hình cáp ... thì như thế nào ? có tài liệu hay mẫu cho mình thì tốt thêm, mong sự chỉ giáo của các bạn

Last edited by a moderator:

htkt2xda

Thành viên có triển vọng
Alo có ai đó không ? đang cần cấp cứu nè các cao thủ ơi, bạn nào có phương án về tái định cư không gởi cho mình với, mình đang cần để kham thảo và nghiên cứu thêm, xin giúp đỡ với các bạn ơi
Ah còn vấn đề nữa là khi mình GPMB trong khu dân cư gặp các hộ có hệ thống điện nước, điện thoai, truyền hình cáp ... thì như thế nào ? có tài liệu hay mẫu cho mình thì tốt thêm, mong sự chỉ giáo của các bạn

Vấn đề thứ nhất: về phương án tái định cư bạn có thể đọc các Nghị định số 197/2004/NĐ-CP;Nghị định 84/2007/NĐ-CP;Nghị định số 69/2009/NĐ-CP;Thông tư số 14/2009/TT-BTNMT và kết hợp với quy định cụ thể tại địa phương nơi thu hồi đất để lập phương án. Song việc bố trí địa điểm tái định cư và số lô đất dự kiến giao thì phải căn cứ tình hình thực tế để vận dụng cho hợp lí.
Vấn đề thứ 2: về bồi thường tài sản, vật kiến trúc thì cũng tuỳ, nếu như tính thêm được cho người bị thu hồi đất thì cứ tính cho họ phấn khởi D. miễn là tìm được khung giá hợp lý và bảo vệ được trước HĐTĐ.
Gửi bạn phương án chi tiết bọn mình đang trình thẩm định, chúc bạn thành công

File đính kèm

• 30 ho loi trong 19-3.doc
    147,5 KB · Đọc: 227

tuanvulak

Thành viên năng động
cám ơn bạn nha , mình đã đọc các NĐ, TT hết rồi, và quy định của tỉnh mình nữa nhưng nó cứ chung chung ấy không rõ ràng lắm nên mình thấy rất lúng túng khi lên phương án, hơn nữa mình mới chuyển về làm công tác này nên vẫn còn non tay lắm

tuanvulak

Thành viên năng động
các pro đâu rồi giúp mình với đi nào,thật sự mình đang rất lung túng trong công tác này