Trời mưa,hay bị điện giật,phải làm sao đây???

• Khởi xướng taydien
  • Ngày gửi
T

taydien

Guest
Hiện mỗi khi mưa là bờ tường nơi bếp nhà mình hơi ẩm ướt,nên mỗi khi ra bật công tắc phòng vệ sinh có khi bị điện giật hơi tê tê ở tay,lại có khi sờ vào vùng tường quanh công tắc cũng bị điện giật.

Ai cho mình cách khắc phục với,xin cám ơn trc

T

thuongevn

Guest
Hãy thay bằng hệ thống dây dẫn tốt hơn (cách điện cao hơn). Nếu chưa có điều kiện hãy lắp Aptomat chống giật, nếu có xảy ra điện giật ATM này sẽ tự động cắt nguồn, khá là an toàn đấy.

satnhap

Thành viên có triển vọng
Hiện mỗi khi mưa là bờ tường nơi bếp nhà mình hơi ẩm ướt,nên mỗi khi ra bật công tắc phòng vệ sinh có khi bị điện giật hơi tê tê ở tay,lại có khi sờ vào vùng tường quanh công tắc cũng bị điện giật.

Ai cho mình cách khắc phục với,xin cám ơn trc
Hiện tượng khi bạn sờ vào hạt bật công tắc bị giật khi tường thấm nước là do hiện tượng rò điện. Bản chất là khi tường ướt, các vật liệu cách điện bằng nhựa khi đó bám các giọt nước nhỏ li ti, vai trò cách điện giảm đi đáng kể và vô hình chung nó lại là vật dẫn điện. Khi bạn sờ vào hạt bật hoặc tường ẩm xung quanh vị trí ổ chôn mặt bật, tại vị trí bạn sờ tồn tại một hiệu điện thế tuy không đủ mạnh nhưng có cảm giác tê tay. Tuỳ thuộc vào mức độ ẩm của tường và chân bạn đang đi đất hoặc tay kia của bạn sờ vào tường hay điện trở cơ thể bạn cao hay thấp thì độ tê mạnh nhẹ khác nhau. Phương án khắc phục lắp át tô mát chống giật thì không khả thi vì át tô mát này sẽ nhảy liên tục. Theo tôi bạn nên chuyển ổ ra vị tường khô ráo để đảm bảo an toàn cho cả gia đình nhà bạn, hãy làm ngay đừng lăn tăn kẻo lại nói câu giá như... .

T

taydien

Guest
Thanks 2 bạn nhiều lém,nhưng ngoài phương án thay đổi chỗ để công tắc còn cách nào khác ko,vì dù sao chỗ để công tắc cũng đẹp rồi,hơn nữa mặt phẳng đang để công tắc là bờ tường ẩm ướt,để đâu bây giờ?

Nhờ các bạn giúp đỡ cho

daodinhdung

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Thanks 2 bạn nhiều lém,nhưng ngoài phương án thay đổi chỗ để công tắc còn cách nào khác ko,vì dù sao chỗ để công tắc cũng đẹp rồi,hơn nữa mặt phẳng đang để công tắc là bờ tường ẩm ướt,để đâu bây giờ?

Nhờ các bạn giúp đỡ cho

Có thể các vị trí đặt ổ điện nhà bạn đã được thiết kế ở các vị trí phù hợp, hài hoà về sử dụng cũng như ... vẻ đẹp
theo mình bạn tắt điện nguồn chính đi, tháo các ổ điện ra:
-Kiểm tra các điểm đấu nối trong ổ, băng bó lại & vệ sinh
-Dùng (máy xì tóc lấy bằng nguồn điện khác) xì khô hơi ẩm
-Dùng viên chống ẩm đặt trong các hộc ổ điện trước khi lắp mặt
-Chất lượng các dây dẫn điện sinh hoạt, nội thất trong những năm gần đây chất lượng tương đối tốt, nên kể cả tường ẩm ướt cũng không sợ
(chỉ còn lại các điểm đấu nối trong hộc, tủ điện.......)
+ Ngoại trử trường hợp dây đẫn của bạn trong khi thi công, lắp đặt bị xây xước hoặc bị va đập thủng, rách lớp cách điện và nguời ta đã vô tình chát vữa vào
- Nên lắp át chống giật cho nguồn điện chính khi đã khắc phục song sự cố

Last edited by a moderator:

mhientb

Thành viên năng động
Sao mà phức tạp tế các bạn? bạn Taydien sao ko suy luận thế này: trời mưa làm hơi nước bám vào bề mặt công tắc, tiếp điểm và lan truyền ra xung quanh tường. Vậy phải tìm mọi cách che chắn nước mưa khỏi tạt vào. Bạn có thể thay công tắc bằng loại hộp đơn đựng CB (Aptomat) hoặc đựng công tắc có nắp đậy của Clipsan là được. Không che chắn được thì chuyển bảng công tắc đến chỗ khác để không bị nước mưa bắn vào hoặc bị hơi nước bám vào các bề mặt có liên kết với tiếp điểm mang điện. Nếu không được nữa thì tháo bảng công tắc điện ra và xài ... bằng đèn Pin.

T

taydien

Guest
à,sờ vào công tắc (nút bấm bằng nhựa)thì ko thấy giựt,mà khi bấm nút thì bàn tay lỡ chạm vào bờ tường ẩm thì...tê tê.
Mà theo mình hiểu bạn trên nói là dùng nắp đậy chắc là tưởng sờ vào công tắc bị giật.

Bờ tường nhà mình mỗi khi mưa to,thì mái tôn hay rõ vài giọt xuống bờ tường làm nó ẩm ướt

mhientb

Thành viên năng động
à,sờ vào công tắc (nút bấm bằng nhựa)thì ko thấy giựt,mà khi bấm nút thì bàn tay lỡ chạm vào bờ tường ẩm thì...tê tê.
Mà theo mình hiểu bạn trên nói là dùng nắp đậy chắc là tưởng sờ vào công tắc bị giật.

Bờ tường nhà mình mỗi khi mưa to,thì mái tôn hay rõ vài giọt xuống bờ tường làm nó ẩm ướt

Ôi thế thì tình huống rõ ràng hơn đấy. Bạn xem một số khả năng sau:
- Dây dẫn bị hở và chạm vào mái tôn, còn mái tôn chạm vào tường trong khi tường bị ẩm ướt do nước mái tôn nhỏ xuống;
- Đầu dây nối bên trong ổ điện (các ổ điện trên tường kể cả bảng điện gắn công tắc) bị chạm vào tường;
- Dọc theo chiều dài đường dây dẫn đến công-tắc, có một chỗ bị hở phần dây đồng hoặc có chỗ nối nào đó bị hở cách điện và chạm vào tường.
Bạn chịu khó kiểm tra các điểm nghi vấn trên và lần theo đường dây từ bảng điện có gắn công tắc ngược lên phía điện kế (công-tơ) sẽ phát hiện ra thôi.
Lưu ý: tháo bảng điện có công tắc ra để kiểm tra bên trong, đôi khi do kiến làm tổ hoặc do bụi vôi vữa lấp đầy khoảng trống giữa tiếp điểm của công tắc với tường nhà cũng nên. Chúc bạn thành công.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới