Trường hợp Đấu thầu hạn chế

m0ngc0emkeben

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Chào các bác, em có 01 trường hợp Đấu thầu hạn chế cần tư vấn của các bác, mong các bác giúp đỡ em cái ạ:

Công ty em tổ chức đấu thầu hạn chế 1 gói thầu A:
- Đã gửi thông báo mời thầu đến 5 nhà thầu (OK)
- Đến thời điểm phát hành HSMT, chỉ có 2 nhà thầu đến mua HSMT

Trường hợp này thì giải quyết tiếp theo như thế nào, em định vẫn Tổ chức đấu thầu theo đúng luật, đến thời điểm đóng thầu, vẫn tiến hành nhận HSDT bình thường rồi xin ý kiến quyết định của Người quyết định đầu tư.
Em đã đọc NĐ 85, Luật đấu thầu, luật 38 rồi nhưng không thấy nói về trường hợp này.
Các bác tư vấn giúp em với ạ. thanks

Thân./.

Last edited by a moderator:

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Món này cứ triển khai bình thường thôi, và qua đây tôi muốn hỏi nếu bạn đã đăng báo 3 kỳ liên tiếp( báo liên quan đến đầu tư ) rồi mà chỉ có ngần ấy nhà thầu đến mua thầu thì vẫn xét 2 nhà thầu đấy thôi.

m0ngc0emkeben

Bạn ơi, đấu thầu hạn chế thì đâu phải đăng báo 3 kỳ liên tiếp đâu, cái này bạn xem lại nhé.

Nếu cứ tiến hành Chấm thầu... bình thường (sau khi xin ý kiến của Người quyết định đầu tư) thì có vi phạm Luật ko? Bác nào có biết chỗ nào (Luật, Nghị định...) hướng dẫn không ạ?

Thân./.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Vấn đề này tôi cũng đắn đo mãi, vì theo trình tự đấu thầu rộng rãi và đấu thầu hạn chế đối với gói mua sắm hàng hóa, xây lắp tai chương 5 nghị định 85 thì điều 23 khoản 1 lại yêu cầu thực hiện theo quy định tại Chương III Nghị định 85 ( tức là:có đăng báo 3 kỳ liên tiếp ). Cho nên theo bạn hiểu khoản 4 điều 23 chỉ áp dụng cho đấu thầu rộng rãi. Nó đá nhau là ở chỗ đấy, bên tôi đấu thầu hạn chế là thực hiện đăng báo 3 kỳ thực hiện đúng theo khoản 1 điều 23.
Mời mọi người có ý kiến khác .

m0ngc0emkeben

Đấy là bên Công ty bạn Đấu thầu hạn chế có sơ tuyển nhà thầu thì mới phải đăng báo 3 kỳ liên tiếp thôi. Còn với trường hợp không sơ tuyển thì chỉ cần gửi Thông báo mời thầu (tối thiểu 5 nhà thầu) đến nhà thầu là OK. Còn trường hợp trên của mình thì mình đọc kỹ Luật, Nghị định rồi mà vẫn không thấy có nói đến trường hợp có ít (02 nhà thầu) nhà thầu đến mua HSMT thì giải quyết làm sao cả? thế mới đau đầu chứ.
Các bác thảo luận thêm giúp em với!

Thân./.

daotuananh2110

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Các bạn xem lại Thông tư số 20.2010.TTLT-BTC-BKH ngày 21.9.2010 thì đấu thầu hạn chế vẫn phải đăng thông báo lên Báo Đấu thầu nhưng là đăng đăng danh sách ngắn mà Chủ đầu tư đã phê duyệt. Theo Mẫu số 5 của Thông tư này. Trân trọng