Tư vấn giám sát công trình di tích lịch sử

warboy

Thành viên rất triển vọng
Công ty em mới đăng ký kinh doanh về lình vực giám sát xây dựng công trình dân dụng & công nghiệp, giao thông, thủy lợi thủy điện,
Em có liên doanh với một công ty kinh doanh về lĩnh giám sát công trình tu bổ di tích lịch sử, sau khi liên doanh công ty em được ủy quyển làm người ký chính hồ sơ...!
Vậy công ty em có đủ năng lực để ký hồ sơ giám sát công trình tu bổ di tích lịch sử (Cải tạo sửa chữa chùa di tích), nếu công ty em là người ký chính có đúng và đủ thẩm quyền theo pháp luật k? xin mọi người tư vấn

Last edited by a moderator:

sonvnc.hn

Công ty của bạn đủ năng lực giám sát thi công công trình xây dựng, tu bổ, sửa chữa di tích vì công trình này thuộc loại công trình dân dụng/ công trình công cộng/ công trình văn hóa.
Bạn nghiên cứu thêm Thông tư 10/2013/TT-BXD -> Phụ lục 1.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bạn phải nói rõ hơn về tính liên doanh của 2 đơn vị, bên bạn là đại diện liên doanh hay là thứ cấp, trong hồ sơ liên doanh bên bạn đóng góp về năng lực như thế nào...Còn việc có đầy đủ chứng chỉ tham gia tư vấn thì ký chả vấn đề gì, bạn lưu ý con dấu đại diện là đơn vị nào...

warboy

Bạn phải nói rõ hơn về tính liên doanh của 2 đơn vị, bên bạn là đại diện liên doanh hay là thứ cấp, trong hồ sơ liên doanh bên bạn đóng góp về năng lực như thế nào...Còn việc có đầy đủ chứng chỉ tham gia tư vấn thì ký chả vấn đề gì, bạn lưu ý con dấu đại diện là đơn vị nào...
Nói đơn giản là doanh nghiệp mình mới thành lập chưa có hợp đồng nào, hiện tại mình nhận được chị định thầu (giám sát công trình cải tạo chùa thuộc di tích lịch sự và được sở văn hóa cấp phép xây dựng),
PA1: mình ký hợp đồng liên doanh với một đơn vị khác để mượn hồ sơ năng lực.
PA2: Mượn 3 hợp đồng tương tự cho năng lực công ty.
Mong các bạn có kinh nghiệm chia sẻ ( hoặc ai có mẫu hồ sơ năng lực của đơn vị giám sát mới thành lập cho mình xin 1 bộ đầy đủ)
Thanks!

warboy

Công ty của bạn đủ năng lực giám sát thi công công trình xây dựng, tu bổ, sửa chữa di tích vì công trình này thuộc loại công trình dân dụng/ công trình công cộng/ công trình văn hóa.
Bạn nghiên cứu thêm Thông tư 10/2013/TT-BXD -> Phụ lục 1.
18/2012/TT-BVHTTDL
Điều 10. Điều kiện năng lực của tổ chức tư vấn giám sát thi công tu bổ di tích
1. Có đủ điều kiện năng lực của tổ chức tư vấn khi giám sát thi công xây dựng công trình theo quy định pháp luật về xây dựng;
2. Có ít nhất 02 (hai) người có Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công tu bổ di tích.

DutoanGXD

SmartSoftware
Mình chưa có thời gian đọc thông tư, nhưng nói như bạn thì chỉ cẩn người có chứng chỉ giám sát hành nghề công trình dân dụng là có thể ký hồ sơ quản lý chất lượng công trình này phải không?
Chào bạn, hỏi như thế này thì chắc bạn mới bước vào nghề Xây dựng, bạn nên dành nhiều thời gian đọc Nghị định, Thông tư hướng dẫn hiện hành để có thể làm việc được (tôi đóan chắc bạn phải mất một thời gian rất dài); tôi nói ngắn gọn đơn giản thế này để bạn hiểu nhé: những người giám sát công trình buộc phải có chứng chỉ hành nghề giám sát phù hợp với loại, cấp công trình mà mình giám sát. Khi đó mới ký tá hồ sơ được.

nmhungksyd

Thành viên mới
Công ty em mới đăng ký kinh doanh về lình vực giám sát xây dựng công trình dân dụng & công nghiệp, giao thông, thủy lợi thủy điện,
Em có liên doanh với một công ty kinh doanh về lĩnh giám sát công trình tu bổ di tích lịch sử, sau khi liên doanh công ty em được ủy quyển làm người ký chính hồ sơ...!
Vậy công ty em có đủ năng lực để ký hồ sơ giám sát công trình tu bổ di tích lịch sử (Cải tạo sửa chữa chùa di tích), nếu công ty em là người ký chính có đúng và đủ thẩm quyền theo pháp luật k? xin mọi người tư vấn
Có lẽ công ty của bạn vẫn được giám sát công trình này mặc dù đây là công trình văn hóa, bạn phải hỏi trên sở kế hoạch đầu tư nơi cấp giấy phép kinh doanh có quy định cụ thể về lĩnh vực giám sát công trình văn hóa không (về thi công thì có đấy). Ngoài ra bên công ty bạn phải có người đã học lớp bồi dưỡng nghiệp vụ về công trình văn hóa do Bộ văn hóa hoặc Đại học mỹ thuật đào tạo.
Quy định rõ trong Thông tư số 18/2012/TT-BVHTTDL.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Chứng chỉ chỉ là một thao tác của đơn vị bạn khi triển khai hợp đồng thôi, vấn đề bạn chủ bài ở đây nói là hồ sơ năng lực của đơn vị bạn không đủ điều kiện đáp ứng phải liên doanh với một đơn vị khác để tham gia. Thế cho nên tôi mới hỏi là công ty nào đứng đầu liên doanh để ký với CĐT...

warboy

Chứng chỉ chỉ là một thao tác của đơn vị bạn khi triển khai hợp đồng thôi, vấn đề bạn chủ bài ở đây nói là hồ sơ năng lực của đơn vị bạn không đủ điều kiện đáp ứng phải liên doanh với một đơn vị khác để tham gia. Thế cho nên tôi mới hỏi là công ty nào đứng đầu liên doanh để ký với CĐT...
Tất nhiên mình là người đi xin việc thì người đứng đầu liên doanh là đơn vị mình để ký kết mọi hồ sơ thủ tục theo quy định của nhà nước...thế nên mình mới hỏi là đơn vị mới thành lập thì làm sao có thể ký hồ sơ giám sát...( khi mà chưa có hợp đồng nào vì đây là cái đầu tay mình nhận được)

warboy

Có lẽ công ty của bạn vẫn được giám sát công trình này mặc dù đây là công trình văn hóa, bạn phải hỏi trên sở kế hoạch đầu tư nơi cấp giấy phép kinh doanh có quy định cụ thể về lĩnh vực giám sát công trình văn hóa không (về thi công thì có đấy). Ngoài ra bên công ty bạn phải có người đã học lớp bồi dưỡng nghiệp vụ về công trình văn hóa do Bộ văn hóa hoặc Đại học mỹ thuật đào tạo.
Quy định rõ trong Thông tư số 18/2012/TT-BVHTTDL.
TT 18/2012/TT-BVHTTDL
Điều 10. Điều kiện năng lực của tổ chức tư vấn giám sát thi công tu bổ di tích
1. Có đủ điều kiện năng lực của tổ chức tư vấn khi giám sát thi công xây dựng công trình theo quy định pháp luật về xây dựng;
2. Có ít nhất 02 (hai) người có Chứng chỉ hành nghề giám sát thi công tu bổ di tích.
Phải có chứng chỉ hành nghề giám sát mới ký được hồ sơ chứ không phải chỉ là chứng chỉ bồi dưỡng nghiệp vụ không đâu.