Về biện pháp thi công để tính dự toán

lehaihhc

Thành viên mới
Chào các ban, mình đang làm ban A của dự án thủy điện, các bạn ai biết cho mình hỏi chút nhé:
Biện pháp thi công của nhà thầu thi công lập ra ( không phải biện pháp của tư vấn thiết kế ) trình chủ đầu tư có được áp dụng để tính thanh toán cho nhà thầu theo biện pháp đó không, hay vẫn tính thanh toán cho nhà thầu theo biện pháp thi công do tư vấn lập? xin cảm ơn nhìu

tran dinh giang

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Chào các ban, mình đang làm ban A của dự án thủy điện, các bạn ai biết cho mình hỏi chút nhé:
Biện pháp thi công của nhà thầu thi công lập ra ( không phải biện pháp của tư vấn thiết kế ) trình chủ đầu tư có được áp dụng để tính thanh toán cho nhà thầu theo biện pháp đó không, hay vẫn tính thanh toán cho nhà thầu theo biện pháp thi công do tư vấn lập? xin cảm ơn nhìu
Biện pháp thi công do nhà thầu lập ra nhưng vẫn bảo đảm theo qui trình. Tại vì năng lực của mỗi nhà thầu mỗi khác mà.

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Nếu biện pháp TC của nhà thấu thấp hơn thì áp dụng lấy để thanh toán. Còn quy định dự toán được tính trên cơ sở biện pháp TC do đơn vị tư vấn TK đề xuất, vì vậy nếu biện pháp TC của nhà thầu có chi phí cao hơn biện pháp TC của đơn vị tư vấn TK thì thanh toán theo biện pháp do đơn vị tư vấn TK rồi.

lehaihhc

Thành viên mới
Bạn Huongly1111 cho mình hỏi quy định tính dự toán để sau này thanh toán cho nhà thầu căn cứ theo biện pháp thi công mà tư vấn lập là quy định nào được không?, vì đơn vị thi công gửi biện pháp lên mình đồng ý với biện pháp thi công đó, sau đó họ lại đòi thanh toán theo biện pháp đó