Vấn đề ban xử lý tranh chấp trong HĐ EPC

nghialeba

Thành viên rất triển vọng
Hi all,

Mình đang soạn thảo HĐ tổng thầu EPC, đang khó hiểu phần ban Xử lý tranh chấp. Bạn nào đã làm phần này, có thể trao đổi thông tin giúp mình về phụ lục cho phần này. Trong phần này, có 1 đoạn mình ko hiều cho lắm: [FONT=&amp]rong thời gian 03 ngày sau khi nhận được các ý kiến như vậy, hoặc nhận được khoản tạm ứng theo như Phụ lục số 12 [Ban xử lý tranh chấp]. Khoản tạm ứng này là cái j nhỉ?[/FONT]

Share anh em dự thảo HĐ EPC.

File đính kèm

• Du thao mau hop dong EPC_1300249476623.doc
    548,5 KB · Đọc: 155

DLSS

Thành viên nhiều triển vọng lên hạng rất nhiệt tình
Hi all,

Mình đang soạn thảo HĐ tổng thầu EPC, đang khó hiểu phần ban Xử lý tranh chấp. Bạn nào đã làm phần này, có thể trao đổi thông tin giúp mình về phụ lục cho phần này. Trong phần này, có 1 đoạn mình ko hiều cho lắm: [FONT=&amp]rong thời gian 03 ngày sau khi nhận được các ý kiến như vậy, hoặc nhận được khoản tạm ứng theo như Phụ lục số 12 [Ban xử lý tranh chấp]. Khoản tạm ứng này là cái j nhỉ?[/FONT]

Share anh em dự thảo HĐ EPC.

Vụ này giờ kết thúc thế nào rồi bạn?

3 ngày ở đây là 3 ngày tính từ khi ban xử lý nhận được hồ sơ từ 2 bên liên quan đến vụ tranh chấp hoặc 3 ngày tính từ ngày nhận được tiền tạm ứng trả cho phí phân xử.

Theo tôi thì không nên đưa ban này vào làm gì vì vừa tốn tiền vừa không phù hợp với Việt Nam. Ở mình có tranh chấp gì 2 bên thường tự dàn xếp hoặc nhờ cơ quan quản lý nhà nước đứng ra phân xử. Giải quyết tranh chấp 1 bước sẽ đỡ mât thời gian hơn vì nếu một trong 2 bên không đồng ý người ta sẽ đem ra trọng tài kinh tế (TTKT). Quyết định của TTKT là cuối cùng và bắt buộc cho 2 bên. Tòa án chỉ được can thiệp vào quyết định của TTKT nếu quá trình tố tụng có vi phạm, vd như có bằng chứng hối lộ. Nếu dự án của bạn có nhà thầu nước ngoài thì nên ghi tranh chấp giải quyết ở TTKT. Có thể dùng luật TTKT VN năm 2010 hoặc UNCITRAL arbitration rules 2010. Cùng lắm thì đưa ra tòa chứ đừng ghi chung chung hoặc giải quyết tại TTKT hoặc tại tòa án.

UNCITRAL arbitration rules 2010 download ở đây

http://www.uncitral.org/uncitral/en/uncitral_texts/arbitration/2010Arbitration_rules.html

Last edited by a moderator: