vấn đề khối lượng trong hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh

huyha

Thành viên có triển vọng
cho mình hỏi : "Khối lượng có tên trong hợp đồng nhưng vượt khối lượng lúc ký hợp đồng thì được tính vào phụ lục 03a hay 04 của thông tư 86?"

deming

Thành viên năng động
cho mình hỏi : "Khối lượng có tên trong hợp đồng nhưng vượt khối lượng lúc ký hợp đồng thì được tính vào phụ lục 03a hay 04 của thông tư 86?"

ghi vào 03a phần khối lượng trong hợp đồng

ghi vào 04 phần vượt khối lượng

và tùy vào điều khoản thanh toán trong hợp đồng quy định!

haytaplammoiviec_gxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tất cả khối lượng phát sinh ngoài hợp đồng đều phải thể hiện ở PL 04 bạn ạ.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Đối với hình thức hợp đồng theo đơn giá cố định và đơn giá điều chỉnh, khối lượng thanh toán là khối lượng thực tế thi công ở hiện trường, khối lượng này có thể lớn hơn hoặc nhỏ hơn hợp đồng đã ký. Về bản chất nó là khối lượng theo hợp đồng nhưng được tính toán hoặc không tính toán chuẩn xác được. Do vậy, khối lượng mà bạn nói vẫn áp dụng vào biểu mẫu 3a, TT86 nhé! ( Khối lượng phát sinh là những khối lượng mà không có trong thiết kế).

huyha

Thành viên có triển vọng
cảm ơn bạn nhé!bạn có mẫu quyết toán khối lượng theo đơn giá điều chỉnh nào không cho mình xin file với?

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Tôi thấy việc làm này hết sức đơn giản, các bạn không cần xin file mẫu. Cứ làm đi, có gì liên lạc với yahoo tôi sẽ hướng dẫn thêm. Chứ file thì cả rổ. Nhưng thông cảm nhé, việc của mỗi công ty mình không tiên public!

haytaplammoiviec_gxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Đối với hình thức hợp đồng theo đơn giá cố định và đơn giá điều chỉnh, khối lượng thanh toán là khối lượng thực tế thi công ở hiện trường, khối lượng này có thể lớn hơn hoặc nhỏ hơn hợp đồng đã ký. Về bản chất nó là khối lượng theo hợp đồng nhưng được tính toán hoặc không tính toán chuẩn xác được. Do vậy, khối lượng mà bạn nói vẫn áp dụng vào biểu mẫu 3a, TT86 nhé! ( Khối lượng phát sinh là những khối lượng mà không có trong thiết kế).
Vậy minh hỏi bạn nhé khi thi công 1 đoạn kè trong TK la 100m nhưng do là đoạn kè chưa kè hết phần có nguy co sạt lở nên các bên thống nhất xây thêm 30m nữa và vẫn là công việc xây kè nhưng đương nhiên là ko có trong thiết kế vậy kl 30m kia là khối lượng phát sinh hay là khối lượng theo HĐ?. PL 03a chỉ thể hiện tất cả khối lượng trong hđ ban đầu (ko kể PLHĐ) còn tất cả khối lượng vượt quá HĐ đều thể hiện ở PL 04 vì nó còn liên quan đến giá cả của HĐ. Chẳng biết chỗ ban thế nào chứ ở chỗ mình mà cho kl đó vào PL 03 là kho bạc “đuổi” về ngay.

linhnhungnam

Thành viên rất triển vọng
Thực ra phụ lục 04 rất ít khi dùng đến. Mình cung đã làm rồi nhưng it khi dùng đến khi lên hỏi Kho bạc tỉnh thì họ bảo không cần phải làm như vậy. Họ bảo cứ tính toán phần khối lượng phát sinh ( bản vẽ, dự toán sau đó trình đơn vị có chức năng thẩm định của dự án mà bạn đang làm phát sinh) Khi họ thẩm định xong, trình cấp có thẩm quyền phê duyệt tổng mức đầu tư sau khi có quyết định nhà thầu và chủ đầu tư làm phụ lục hợp đồng. Như vậy phần phát sinh đó vẫn làm trong phụ lục 3a của TT86. Vì khi bạn tăng 30m/100m =30% nên kiểu gì cũng vượt tổng mức đầu tư rồi còn gì

khangvinhquoc

Thành viên năng động
Minhf thấy bạn làm quyết toán mà mơ hồ quá. TT 86 đã có phụ lục rõ ràng như vậy thì cần mẫu gì nữa. Cứ đem phần khối lượng theo hợp đồng bỏ vào phụ lục 03a, đem khối lượng tăng (phát sinh) bỏ vào phụ lục 04 TT86 là xong.