Vướng mắc về luật đầu tư công, luật xây dựng khi thực hiện dự án

sonthanvuong2111

Thành viên có triển vọng
Dự án do cơ quan mình làm chủ đầu tư chỉ phải lập báo cáo KTKT, sử dụng vốn NSNN, đã được sở xây dựng thẩm định TKBVTC. Ngày 24/12/2014, trình sở kế hoạch thẩm định báo cáo KTKT (h/s hợp lệ); Ngày 27/01/2015 sở kế hoạch có báo cáo thẩm định (không phải tờ trình như thường lệ) và bên mình có đóng phí thẩm định báo cáo KTKT. Thời điểm có báo cáo thẩm định khi đó luật xây dựng mới, luật đầu tư công mới có hiệu lực. Theo khoản 1 điều 166 luật xây dựng mới:
Dự án đầu tư xây dựng đã được phê duyệt trước ngày Luật này có hiệu lực thì không phải phê duyệt lại, các hoạt động tiếp theo chưa được thực hiện thì thực hiện theo quy định của Luật này. Như vậy, cho mình hỏi, dự án bên mình có phải trình lại sở xây dựng thẩm định báo cáo KTKT nữa không (theo luật xây dựng mới thì thẩm định dự án do sở chuyên ngành) để UBND tỉnh ra quyết định phê duyệt báo cáo KTKT? Hiện nay đang rất vướng mắc, các cao nhân cho ý kiến xử lý đúng quy định pháp luật.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Dự án do cơ quan mình làm chủ đầu tư chỉ phải lập báo cáo KTKT, sử dụng vốn NSNN, đã được sở xây dựng thẩm định TKBVTC. Ngày 24/12/2014, trình sở kế hoạch thẩm định báo cáo KTKT (h/s hợp lệ); Ngày 27/01/2015 sở kế hoạch có báo cáo thẩm định (không phải tờ trình như thường lệ) và bên mình có đóng phí thẩm định báo cáo KTKT. Thời điểm có báo cáo thẩm định khi đó luật xây dựng mới, luật đầu tư công mới có hiệu lực. Theo khoản 1 điều 166 luật xây dựng mới:
Dự án đầu tư xây dựng đã được phê duyệt trước ngày Luật này có hiệu lực thì không phải phê duyệt lại, các hoạt động tiếp theo chưa được thực hiện thì thực hiện theo quy định của Luật này. Như vậy, cho mình hỏi, dự án bên mình có phải trình lại sở xây dựng thẩm định báo cáo KTKT nữa không (theo luật xây dựng mới thì thẩm định dự án do sở chuyên ngành) để UBND tỉnh ra quyết định phê duyệt báo cáo KTKT? Hiện nay đang rất vướng mắc, các cao nhân cho ý kiến xử lý đúng quy định pháp luật.
Câu trả lời dành cho bạn có lẽ đã được đề cập ở mục: Thẩm định dự án đầu tư xây dựng và Báo cáo kinh tế - kỹ thuật của Công văn số 3482/BXD-HĐXD ngày 30/12/2014 của Bộ Xây dựng hướng dẫn thực hiện Luật Xây dựng số 50 (Bạn kích vào link để xem nhé). OK hay chưa OK thì phản hồi cho anh/em biết nhé.

sonthanvuong2111

Thành viên có triển vọng
cám ơn bác nguyễn thế anh, theo như mình hiểu nội dung công văn thì bên mình lại phải trình lại sở xây dựng thẩm định báo cáo KTKT để UBND tỉnh ra quyết định (báo cáo thẩm định của sở kế hoạch đầu tư không còn giá trị). Nhờ bác nguyễn thế anh tư vấn giúp thêm.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
cám ơn bác nguyễn thế anh, theo như mình hiểu nội dung công văn thì bên mình lại phải trình lại sở xây dựng thẩm định báo cáo KTKT để UBND tỉnh ra quyết định (báo cáo thẩm định của sở kế hoạch đầu tư không còn giá trị). Nhờ bác nguyễn thế anh tư vấn giúp thêm.
Nếu theo Luật Xây dựng và Công văn số 3482/BXD-HĐXD ngày 30/12/2014 của Bộ Xây dựng thì đúng như vậy. Rất tiếc là bạn sẽ hơi mệt, sao không xin đẩy ngày thẩm định và ngày phê duyệt lên nhỉ, công việc soạn tờ trình - báo cáo có thể họ làm chậm một chút, nhưng xin số trước. Tôi đã tư vấn cho kha khá dự án đợt vừa rồi, bạn hỏi muộn quá :( Chỉ có lỡ vài ngày mà thêm nhiều thủ tục và cả kinh phí.

2. Thẩm định dự án đầu tư xây dựng và Báo cáo kinh tế - kỹ thuật:
a) Đối với dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước:
- Cơ quan chuyên môn thuộc các Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành chủ trì thẩm định toàn bộ nội dung của dự án nhóm A, các dự án do các Bộ, ngành ở Trung ương quyết định đầu tư được quy định tại Điều 58 của Luật Xây dựng 2014.
- Các Sở quản lý công trình xây dựng chuyên ngành chủ trì thẩm định toàn bộ nội dung của dự án nhóm B, nhóm C và Báo cáo kinh tế - kỹ thuật quy định tại Điều 58 của Luật Xây dựng 2014 được đầu tư trên địa bàn địa phương, trừ các dự án do cơ quan chuyên môn thuộc các Bộ quản lý công trình xây dựng chuyên ngành thẩm định nêu trên.
Luật và hướng dẫn Luật đã nói rõ như thế. Ngoài ra chưa có hướng dẫn gì hay hơn. Nếu không thực hiện theo thì trái luật. Tất nhiên, mình vượt đèn đỏ mà ở đó không có Công An thì chả sao, nhưng nếu chợt có chú nào xuất hiện và thổi còi thì hiển nhiên họ có lý do để phạt mình :(.

Cao thủ nào có kinh nghiệm hoặc phương án nào hay xin mời comment thêm nhé.

ldt_tx

Thành viên có triển vọng
luật đã có hiệu lực nhưng thông tư hướng dẫn toàn đến tháng 4 với tháng 5 mới có hiệu lực

barefooter_ce

Thành viên năng động
Cái này chỉ có cách như bác Thế Anh nói. Đó là lùi ngày thẩm định và ngày phê duyệt. Đúng ra là bên Chủ đầu tư phải xin số công văn trước từ đầu. Bây giờ thì hơi muộn rồi. Nhưng mà cứ thử xin xem sao, mất gì mà không thử. Quan hệ tốt thì ok mà :) Còn cứ im im mà làm thì lúc trình UBND phê duyệt chắc chắn là bị đẩy ra làm lại.

0nickname0

:):):):):)
Dự án do cơ quan mình làm chủ đầu tư chỉ phải lập báo cáo KTKT, sử dụng vốn NSNN, đã được sở xây dựng thẩm định TKBVTC. Ngày 24/12/2014, trình sở kế hoạch thẩm định báo cáo KTKT (h/s hợp lệ); Ngày 27/01/2015 sở kế hoạch có báo cáo thẩm định

Bạn ở tỉnh nào mà phân cấp trong XD nhiêu khê vậy? SXD thẩm định BVTC, SKH thẩm định BCKTKT.

Ngày 24/12/2014 trình, ngày 27/01/2015 có kết quả thẩm định . . . (Hơn 1 tháng đối với thẩm định BCKTKT) . . . Thật sự là quá ẹc ẹc rồi :(

sao không xin đẩy ngày thẩm định và ngày phê duyệt lên nhỉ, công việc soạn tờ trình - báo cáo có thể họ làm chậm một chút, nhưng xin số trước

Bác @nguyentheanh chỉ chiêu hoàn toàn phù hợp, nhưng em e rằng với cái cách phân cấp XD như của tỉnh của bạn chủ topic thì việc này quả là nan giải.

Mà tỉnh bạn ấy không thực hiện theo công văn số 7356/BKHĐT và chỉ thị 1792/TTg sao ta? (Tất cả dự án phải phê duyệt trước ngày 30/10 hằng năm gì gì đó . . . )

sonthanvuong2111

Thành viên có triển vọng
Em ở Vĩnh phúc các bác à, các bác cho em hỏi thêm là:
Bây giờ dự án của em phải làm báo cáo đề xuất chủ trương đầu tư. Sau khi được UBND tỉnh phê duyệt chủ trương đầu tư thì em có phải làm thủ tục quyết định đầu tư dự án nữa không?(Theo luật đầu tư công) hay lập kế hoạch đấu thầu luôn.

TRINHVTOAN

Thành viên mới
Xin chào các bác ! các bác cho em hỏi liệu có phải sắp tới "Công văn số 3482/BXD-HĐXD" sẽ bị thay thế không nhỉ ?/ Bởi vì công văn này chỉ là áp dụng tạm thời để chờ thông tư hướng dẫn mới đúng không. P/S.Chả là em đang lập dự án công trình báo cáo KTKT nên có thể "phanh" lại một thời gian, biết đâu lại gặp may :), chứ gặp mấy ông ở sở chuyên nghành các ông ấy hành cho chắc chết mât)

Chỉnh sửa cuối:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới