XỬ lý sai phạm công tác nghiệm thu ai cho em biết :)

mapcakiem

Thành viên mới
Chào các bác.
Em đang xem thẩm tra công trình, giữa nghiệm thu, các phiếu thí nghiệm là ` chủng loại khác, còn hồ sơ để xuất là 1 chủng loại khác. Đơn vị thi công lại kô có văn bản chấp thuận thay đổi vật liệu, bên cạnh đó vật liệu họ đưa vào sủ dụng và thi công CTr lại đắt hơn nhiều so với loại vật liệu theo hồ sơ đề xuất. Nhưng giá thanh toán vẫn không thay dổi; Vậy bác nào có kinh nghiệm về thi công hay Thẩm tra cho em lới khuyên, em nên làm thế nào? và làm thế nào để có thể tìm ra mấu chốt ở vấn đề này. mong các bác chỉ em với; có văn bản nào quy định về vấn đề này ko? thank các bác nhiều:">

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Nếu có vấn đề gì về thiếu sót trong quá trình thi công hoặc hồ sơ pháp lý chưa đầy đủ thì bạn có thể yêu cầu nhà thầu lên giải trình hoặc bổ xung các công văn hợp lệ .Ví dụ: chủng loại thep mà bạn đang nói có thể yêu cầu nhà thầu lên giải trình và bổ xung công văn có đồng ý của chủ đầu tư => xem xét giá thép tại thời điểm đấy sau.:-?

mapcakiem

Thành viên mới
em cũng đã làm thế rồi. hj, đến mức còn bảo hộ xuất hóa đơn lô hàng đó, nhưng nó cả lô dùng cho nhiều công trình gây khó khăn hơn, văn bản thì CDT họ cũng làm ra, nhanh thôi mà:D.
thế còn cách nào bắt nhà thầu thi công phải chụi thua ko ah. mong các bác chỉ giáo em cái

huyxalo

Thành viên năng động
về nguyên tắc thì tất cả các loại vật tư trước khi đưa vào thi công phải được người giám sát của chủ đầu tư chấp thuận nghiệm thu, chủng loại vật tư phải căn cứ theo chỉ định của hồ sơ thiết kế, đề xuất của nhà thầu, hợp đồng, phụ lục hợp đồng, biên bản thương thảo... của nhà thầu với chủ đầu tư.
như vậy nhà thầu tự ý đưa loại vật tư khác vào thi công mà chưa được sự chấp thuận bằng văn bản của chủ đầu tư là sai quy định, tuy nhiên vật tư đó có giá đắt hơn (=>có thể chất lượng tốt hơn) mà lại thanh toán theo giá đề xuất (rẻ hơn so với thực tế thi công) thì chủ đầu tư có thể "châm trước" để đưa vật tư vào sử dụng bằng cách bổ sung 1 văn bản chấp thuận cho thay đổi kèm theo 1 câu rất quan trọng là " đồng ý cho thay đổi chủng loại từ... sang... nhưng giá không cao hơn giá đề xuất".=D>
Chào các bác.
Em đang xem thẩm tra công trình, giữa nghiệm thu, các phiếu thí nghiệm là ` chủng loại khác, còn hồ sơ để xuất là 1 chủng loại khác. Đơn vị thi công lại kô có văn bản chấp thuận thay đổi vật liệu, bên cạnh đó vật liệu họ đưa vào sủ dụng và thi công CTr lại đắt hơn nhiều so với loại vật liệu theo hồ sơ đề xuất. Nhưng giá thanh toán vẫn không thay dổi; Vậy bác nào có kinh nghiệm về thi công hay Thẩm tra cho em lới khuyên, em nên làm thế nào? và làm thế nào để có thể tìm ra mấu chốt ở vấn đề này. mong các bác chỉ em với; có văn bản nào quy định về vấn đề này ko? thank các bác nhiều:">

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
em cũng đã làm thế rồi. hj, đến mức còn bảo hộ xuất hóa đơn lô hàng đó, nhưng nó cả lô dùng cho nhiều công trình gây khó khăn hơn, văn bản thì CDT họ cũng làm ra, nhanh thôi mà:D.
thế còn cách nào bắt nhà thầu thi công phải chụi thua ko ah. mong các bác chỉ giáo em cái
Theo tôi thì cứ cố gắng cho nhà thầu họ làm đúng được hưởng đúng, mình làm và yêu cầu cho họ tối đã nếu họ không đủ tính pháp lý trong thanh quyết toán thì lúc đấy cắt họ cũng không kêu ca gì.:-w