Xác đinh hệ số tơi xốp của đất

• Khởi xướng thehoang82
  • Ngày gửi
T

thehoang82

Guest
Bác nào biết thông tư nào qui định việc xác định hệ số tơi xốp của đất đào để tính thể tích đất vận chuyển đổ đi giúp mình với mình đang cần văn bản này. Cám ơn

Kỹ sư XD

Thành viên nhiệt tình
Website
www.vpb.com.vn
Bác nào biết thông tư nào qui định việc xác định hệ số tơi xốp của đất đào để tính thể tích đất vận chuyển đổ đi giúp mình với mình đang cần văn bản này. Cám ơn

Bạn đã từng đi học bạn cũng fải biết chứ :D.

Còn nếu không bạn có thể tham khảo tại TCVN 4447-1987 - Công tác đất - thi công và nghiệm thu

Cùng tài liệu về Định mức dự toán XDCB. OK?

Chúc bạn thành công !

J

Juve120479

Guest
Gửi bạn tiêu chuẩn nay để bạn tham khảo. mình đã làm tư vấn giám sát nhiều công trình san nền

File đính kèm

• Nghiem thu dat TCVN 4447 1987.doc
    417,5 KB · Đọc: 3.374

lieu_xieu

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Không rõ là bạn đang định tính thể tích của đất vận chuyển đổ đi để phục vụ công việc gì.Nếu bạn đang định áng chừng thể tích khối đất thải để xác định bãi thải vật liệu cho công trình thì không có vấn đề gì, cứ lấy khối tích đất nguyên thổ nhân với hệ số nở rời theo 4447 là được.Nếu bạn đang định tính thể tích khối đất nở rời để tính chi phí vận chuyển thì ở đây bạn cần để ý một chút: Theo 1242, 24 hay 1776 thì trong định mức chi phí vận chuyển người ta đã tính đến hệ số nở rời của đất rồi, nếu bạn tính tiếp một lần nữa sẽ trùng hệ số này 2 lần.Chẳng hạn, giả sử bạn cần vận chuyển m khối đất nguyên thổ đào lên đổ đi, đơn giá vận chuyển là a đồng/m3, thì giá dự toán của bạn là m * a chứ không phải là m * a * HSNR (Do định mức cấu thành lên a (đồng) đã tính đến HSNR rồi)

N

nguyen van dang

Guest

daodinhdung

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Phụ lục số 3 TCVN 4447-1987 Quy định hệ số chuyển đổi thể tích từ đất tự nhiên sang đất tơi. (khi tính vận chuyển đất đổ đi không được nhân thêm hệ số nở rời vì .... Định mức vận chuyển tính cho 1m3 đất đào đo tại nơi đào đã tính đến hệ số nở của đất)

File đính kèm

• He so chuyen doi the tich.doc
    146 KB · Đọc: 2.367
Last edited by a moderator:
H

hatiennganson

Guest
Hệ số tơi xốp của đất đá cứng đã nổ mìn trong TCVN-4447-1987 có thể áp dụng cho đá vôi đã nổ mìn được không?

xuandong85

Thành viên mới
Được

duoc, cu thoai mai ma dunổc
có ai bảo đất đá vôi không phải là đất đá đâu cơ chứ

tankontum

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tiêu chuẩn ngành tính toán hệ số tơi xốp của đất

Mình có Tiêu chuẩn ngành về cách tính các hệ số và chỉ tiêu cơ lý của đất trong xây dựng công trình thủy lợi. các bạn tham khảo nhé

File đính kèm

• 14TCN-154-2006 dat trong cong trinh thuy loi.pdf
    759,9 KB · Đọc: 972
  • 14TCN-150-2006 xac dinh do am cua dat tai hien truong.pdf
    369,4 KB · Đọc: 701
  • 14TCN-151-2006 phuong phap XD the tich dat tai hien truong.pdf
    640,6 KB · Đọc: 915
  • 14TCN-152-2006 xac dinh do chat cua dat dap tai hien truong.pdf
    345,9 KB · Đọc: 790
  • 14TCN-153-2006. xac dinh do tham cua dat bang do nuoc ho dao, ho khoan.pdf
    772,6 KB · Đọc: 622
H

Huu Nghia

Guest
Phương pháp xác định khối lượng đào xúc và vận chuyển đất đá

Em đang thi công công trình đập đất, nhưng việc tính toán khối lượng đất đào xúc, vận chuyển chưa biết chọn cách xác định như thế nào? Đất có Hệ số nở rời 1,32; dung trọng g=1.8t/m3 (hệ số chuyển đổi bình quân từ đất đào sang đất đắp 1,13)
Khối lượng đào xúc và vận chuyển để có được 1m3 đất đắp được tính như sau:
Cách 1: - KL đào = 1*1,13 (m3)
- KL vận chuyển=1*1,32 (m3)
Cách 2: - KL đào = 1*1,13 (m3)
- KL vận chuyển=1*1,13*1,32 (m3)
Nhờ các bác tư vấn giúp xem cách nào chính xác!

dinhquan

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Em đang thi công công trình đập đất, nhưng việc tính toán khối lượng đất đào xúc, vận chuyển chưa biết chọn cách xác định như thế nào? Đất có Hệ số nở rời 1,32; dung trọng g=1.8t/m3 (hệ số chuyển đổi bình quân từ đất đào sang đất đắp 1,13)
-Khối lượng đào là 1,13m3 để đắp 1m3 đất đắp (tương đương với K95).
-Khối lượng VC vẫn là 1,13m3 (không xét đến hệ số 1,32 vì trong định mức của NN đã tính rồi) bạn đọc kỹ lại định mức 1776 sẽ rõ hơn.

sirmom

Thành viên có triển vọng
Bạn đã từng đi học bạn cũng fải biết chứ :D.

Còn nếu không bạn có thể tham khảo tại TCVN 4447-1987 - Công tác đất - thi công và nghiệm thu

Cùng tài liệu về Định mức dự toán XDCB. OK?

Chúc bạn thành công !

Nói như bạn này mình thấy không được thoải mái lắm, có thể vì một lý do nào đó thì người ta mới phải hỏi ở trên diễn đàn, chứ nếu biết rồi, hoặc tìm hiểu được rồi thì hỏi làm gì cho mệt người ra chứ :-w

Nhân tiện các bro cho mình hỏi luôn xíu. Ai có VBPL nào quy định về loại đất sử dụng cho đắp nền đường, đắp mái kênh thì share mình mới được không, cảm ơn rất nhiều. Mình băn khoăn vì trong hồ sơ mời thầu, chủ đầu tư cho đào đất cấp 1 và cấp 2. Nhưng khi đắp đất thì bắt tận dụng đất chứ không cho mua đất hoặc vận chuyển đất cấp 3, và cũng không nói rõ cấp đất dùng để đắp. Theo các bro thì mình nên đắp đất cấp 2 hay cấp 1 thế. Mình còn kém hiểu biết, mong các bro chỉ bảo:)

H

hnlan

Guest
Cấp đất càng nhỏ thì đất càng yếu. Cấp 3 là cấp vừa nhất để dùng làm thân nền đường đắp. Đất cấp 1 và 2 thì chỉ bỏ đi thôi, dùng sao được, mấy loại đó có khi còn xếp vào dạng đất yếu. Kinh nghiệm thì là thế, còn VBPL thì để tìm xem có không. Cái này nên dùng kinh nghiệm thì hơn.

A

abc2008

Guest
Hỏi về hệ số khi tính khối lượng đất đào, vận chuyển

Các bác cho em hỏi, ví dụ em đào đất cấp 3:
Dài 180m, rộng 2m, bề dày là 25cm
1. Tính khối lượng đào:

+ Khi tính khối lượng đào thì em tính là 180x2x0.25 hay là phải nhân thêm hệ số k như sau: 180x2x0.25xk
k - là hệ số nở rời của đất.

2. Tính khối lượng vận chuyển đi đổ

Vẫn là 180x2x0.25 hoặc 180x2x0.25xk

3. Em thấy có nhiều người khi tính khối lượng đào thì không nhân thêm hệ số k, nhưng khi vận chuyển họ mới nhân thêm hệ số k vào.
Em thấy cách 3 này có vẻ hợp lý. Em chưa có nhiều kinh nghiệm nên ko biết tính thế nào thì chính xác. Các bác nào biết giúp em cách tính khoa học và chuẩn nhất nhé. Thanks các bác nhiều.

H

hnlan

Guest
Tớ thì vẫn tính không có hệ số k cho cả 2 công tác đó. cái vận chuyển mà cũng nhân thêm k thì ko hiểu tại sao? tớ chỉ tính thêm hệ số k khi tính đất đắp vào diện tích đó thôi, vì là đất trước khi đắp mới được coi là đất rời. còn đất đào ra thì hạt đất có rời tơi ra đâu.

moon85

Thành viên rất năng động
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
- Trước hết, nếu không gắn liền các công tác này với định mức cho các công tác đó thì tính như cách 2 của bạn.
Tuy nhiên khi bạn lập dự toán, bạn cần tham khảo kỹ phần thuyết minh định mức công tác đào, đắp đất, đá cát. Cụ thể với công tác vận chuyển đất V vận chuyển = 1 x 1,13 (m3) vì định mức vận chuyển đã tính đến hệ số nở rời của đất rồi

moon85

Thành viên rất năng động
Các bác cho em hỏi, ví dụ em đào đất cấp 3:
Dài 180m, rộng 2m, bề dày là 25cm
1. Tính khối lượng đào:

+ Khi tính khối lượng đào thì em tính là 180x2x0.25 hay là phải nhân thêm hệ số k như sau: 180x2x0.25xk
k - là hệ số nở rời của đất.

2. Tính khối lượng vận chuyển đi đổ

Vẫn là 180x2x0.25 hoặc 180x2x0.25xk

3. Em thấy có nhiều người khi tính khối lượng đào thì không nhân thêm hệ số k, nhưng khi vận chuyển họ mới nhân thêm hệ số k vào.
Em thấy cách 3 này có vẻ hợp lý. Em chưa có nhiều kinh nghiệm nên ko biết tính thế nào thì chính xác. Các bác nào biết giúp em cách tính khoa học và chuẩn nhất nhé. Thanks các bác nhiều.
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn thế này nhé:
- Khối lượng đất đào của bạn được tính là 180 x 2 x 0,25. Hệ số k tính vào ở đây không phải là hệ số nở rời của đất như bạn nghĩ mà là hệ số taluy khi đào đất. Hệ số này được tính thêm trong trường hợp cần mở rộng hố đào, thuận lợi cho quá trình thi công.
- Tính khối lượng vận chuyển đất đổ đi thì bạn tính bằng 180 x 2 x 0,25 vì trong định mức cho công tác vận chuyển đất đã tính đến hệ số nở rời của đất rồi.

vinhky22

Thành viên mới
Phụ lục số 3 TCVN 4447-1987 Quy định hệ số chuyển đổi thể tích từ đất tự nhiên sang đất tơi. (khi tính vận chuyển đất đổ đi không được nhân thêm hệ số nở rời vì .... Định mức vận chuyển tính cho 1m3 đất đào đo tại nơi đào đã tính đến hệ số nở của đất)[/QUO

Mình đang tính toán một bai toán thế này bạn có thể giúp mình không?
thể tích hố đào(tính theo đất nguyên thổ) V
thể tích đất khi đào lên để vận chuyển đi V1=V*K1
sau khi làm móng xong cần vận chuyển đất để lấp lại.
thể tích đất cần để đắp lại (có đầm chặt) Vo.
thể tích Vo được tính thế nào?

moon85

Thành viên rất năng động
Mình xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:
- Thể tích đất lấp hố móng = Thể tích đất đào - Thể tích móng chiếm chỗ
Trong đó thể tích móng chiếm chỗ sẽ bằng thể tích bê tông lót móng, bê tông móng, bê tông cổ cột.
Khi lập dự toán, giả sử hố đào của bạn có kích thước a x b x c (m)
Thể tích đào đất hố móng là: V = a x b x c (m3)
Thể tích đất lấp = V đào - V móng
Thể tích đất vận chuyển = V đào - V lấp
Tuy nhiên, đôi khi người ta tính gần đúng: V lấp = 1/3 Vđào và đương nhiên V vận chuyển = 2/3 V đào.

kaka_mrdongnguy

Thành viên nhiều triển vọng
Cho mình hỏi sau khi san ủi bằng máy ủi thì với công tác xúc đất lên ôto co tính thêm hệ số nở tời không?
San ủi: 1m3
Xúc đất lên ôto: 1x1.13 m3
Vận chuyển: 1 m3
Như thế có đúng không?

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới