Xin bản dự toán bằng tiếng Anh?

• Khởi xướng ninhuct
  • Ngày gửi
N

ninhuct

Guest
Em đang tìm hiểu và trau dồi kiến thức tiếng anh chuyên ngành, vậy bác nào có tài liệu này cho em xin được không ạ. Em cảm ơn mọi người nhiều.

Q

queenbee

Guest
Em đang tìm hiểu và trau dồi kiến thức tiếng anh chuyên ngành, vậy bác nào có tài liệu này cho em xin được không ạ. Em cảm ơn mọi người nhiều.

Mình gửi thử cho bạn xem mẫu này xem sao nhé. Đây chỉ là bạn dịch thôi, cũng không phải là bản chuẩn hoàn toàn đâu.

File đính kèm

• 070831_Cost estimate_EN+VN1.pdf
    162,7 KB · Đọc: 6.342
  • 070831_Cost estimate_EN+VN2.pdf
    78,2 KB · Đọc: 3.635
  • 070831_Cost estimate_EN+VN3.pdf
    86 KB · Đọc: 3.571
Q

queenbee

Guest
dutoanonline.com có nhã ý mời bạn hợp tác dịch dữ liệu định mức sang tiếng Anh, không biết bạn có hứng thú không ?

Rất cảm ơn nhã ý của bạn. Mình cũng thường dịch định mức sang tiếng Anh, nhưng không biết bên bạn có gì khác không? Rất mong bạn cho biết chi tiết hơn.

Last edited by a moderator:
Q

queenbee

Guest
Rất cảm ơn bạn. Mình cũng đã ghé thăm trang dutoanonline.com của bạn, nhưng quả thật không biết thư viện công việc ở đâu. Đề nghị bạn chỉ dẫn rõ hơn.

Bên mình cũng thường xuyên dịch dự toán nên mình hiểu là khối lượng công việc dự toán là khá lớn, tuy nhiên do từ ngữ lặp nhiều nên có thể dịch khá nhanh. Nếu bạn chỉ dẫn cụ thể hơn khối lượng mình có thể ước lượng khá chính xác. Các bạn bên room tiếng Anh của mình cũng rất giỏi tiếng Anh chuyên ngành, chắc chắn sẽ là đối tác tin cậy.

Rất mong có cơ hội hợp tác cùng dutoanonline.com

Thanks.

S

steel.girl

Guest
Xin hỏi các thuật ngữ về công việc trong dự toán cầu dịch sang tiếng anh

Bảng chiết tính dự thầu
Đào hố móng ( mố cầu + chân khay ) đất cấp II
Thành phần hao phí
Đơn vị
Định mức
Đơn giá
hệ số
Thành tiền
Đắp hố móng công trình độ chặt yêu cầu k=0,95

Xây đá hộc, Xây móng 2 vữa xi măng măng mác 100

Xây thân mố

Bê tông chôn chân cột cổng cầu bê tông xi măng M200
Nhân hệ số bù giá nhân công
Nhân hệ số bù giá ca máy
Xây đá hộc, xây móng
Đá hộc xây 1/4 nón và gia cố mái ta luy vữa xi măng
Bê tông mặt đường,
Gỗ làm khe co dãn
Làm lớp móng cát vàng gia cố 6% xi măng
Làm cọc tiêu bê tông cốt thép
Dây thép buộc
Đá sỏi đường kính = 30mm
Bản nút liên kết ( khoan lỗ )
Bản nút liên kết đỉnh cột cổng cầu N3
Bản giằng cột cổng cầu
Thép bản nối thanh giằng N8
Thép bản gối cáp N9
Thép bản chắn cáp
Thép bản hàn làm bàn đế
Cắt thép bản
Sơn sắt thép các loại 3 nước
Rèn uốn bản thép cong gối cáp
Hao hụt thép bản trong khi thi công
Đào hố móng hai hố neo đất cấp 2
Đắp đất móng hố neo công trình, đầm K=
Bê tông dầm neo
Đổ bê tông dây neo
Hao hụt thép hình khi thi công
Cáp chủ F24 theo tiêu chuẩn JISG 3525
Làm dây chống lắc ngang
Làm dây buộc lan can với dây leo
Cóc cáp răng ngựa bắt cáp chủ và cố định dây treo
Mỡ công nghiệp bảo dưỡng
Dầm dọc thép
Dầm ngang thép
Sản xuất, lắp dựng các kết cấu mặt cầu, gỗ ngang mặt cầu, gỗ bờ bò
Gỗ vì kèo
kết cấu hệ mặt sơn ba nước
Tăng đơ chế tạo bắt dây chống lắc ngang
Thép thi công quang treo lắp dây treo
Gỗ kê để dựng cột cổng cầu
Thép để chằng bện khi dựng cột cổng cầu
Ô tô vận chuyển cột cổng cầu và vật liệu đến chân công trình
Nhân công lắp dựng cột cổng cầu
Pă lăng xích kéo cáp chủ
Rải căng cáp bắt xích bu lông , xiết chỉnh cáp
Chải rỉ, bôi mỡ
Gia công quang treo
Tre làm bè vận chuyển vật liệu qua suối
Uốn thép tròn làm khuy luồn dâ hống lắc
Xếp đá hộc, xếp khan hố leo phụ
Biển nội quy cầu + cột đỡ
Xin cảm ơn ban dịch thuật rất nhiều

H

hdtung

Guest
Tài liệu rất bổ ích

Mình gửi thử cho bạn xem mẫu này xem sao nhé. Đây chỉ là bạn dịch thôi, cũng không phải là bản chuẩn hoàn toàn đâu.
Tài liệu của bạn rất bổ ích đối với tôi. Hiện tại tôi cũng đang rất cần bảng dự toán mẫu bằng tiếng anh của một công trình dân dụng từ móng đến mái (dự toán của bạn chủ yếu về phần móng cọc khoan nhồi). Nếu bạn có xin hãy gửi cho tôi qua hộp thư: hotung327@gmail.com. Tôi cám ơn bạn trước nhé.
Hoặc bạn nào trên diễn đàn có thì cho tôi tham khảo với nhé. Xin cám ơn.

Q

queenbee

Guest
Tài liệu của bạn rất bổ ích đối với tôi. Hiện tại tôi cũng đang rất cần bảng dự toán mẫu bằng tiếng anh của một công trình dân dụng từ móng đến mái (dự toán của bạn chủ yếu về phần móng cọc khoan nhồi). Nếu bạn có xin hãy gửi cho tôi qua hộp thư: hotung327@gmail.com. Tôi cám ơn bạn trước nhé.
Hoặc bạn nào trên diễn đàn có thì cho tôi tham khảo với nhé. Xin cám ơn.

Mình thấy dự toán từ móng đến mái thì rất nhiều, nhưng nội dung của dự toán thì không khác nhau nhiều. Nếu bạn cần chính xác nội dung gì thì mình có thể gửi, chứ không thể gửi tất cả các phần được vì quá nhiều.

H

hdtung

Guest
Mình thấy dự toán từ móng đến mái thì rất nhiều, nhưng nội dung của dự toán thì không khác nhau nhiều. Nếu bạn cần chính xác nội dung gì thì mình có thể gửi, chứ không thể gửi tất cả các phần được vì quá nhiều.
Tôi rất cám ơn vì bạn đã nhiệt tình giúp đỡ. Nếu được bạn có thể gửi cho tôi phần "Bảng Phân Tích Vật Tư" của một công trình bất kỳ với. Cám ơn bạn.

Q

queenbee

Guest
Tôi rất cám ơn vì bạn đã nhiệt tình giúp đỡ. Nếu được bạn có thể gửi cho tôi phần "Bảng Phân Tích Vật Tư" của một công trình bất kỳ với. Cám ơn bạn.

Mình gửi cho bạn "Bảng phân tích Vật tư" công trình để bạn tham khảo. Đây là bản dịch song ngữ, tuy nhiên cũng chỉ mang tính chất tham khảo, không phải là bản chuẩn hoàn toàn.

File đính kèm

• 071212_GXD_Bang phan tich vat tu.pdf
    99,8 KB · Đọc: 2.841

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
File dự toán song ngữ

Có chút ít kinh nghiệm làm dự án ODA, có một file dự toán song ngữ Up lên:

File đính kèm

• Du toan tieng anh.XLS
    539,5 KB · Đọc: 2.884
H

Hugolina

Guest
View attachment 21393

View attachment 21394
bạn nào dịch được pm qua cho các bạn luôn nhé!
có gi liên lạc với mình nhé:bienducanh@gmail.com

Bạn nhầm chủ đề rồi, các bạn ấy xin mẫu dự toán bằng tiếng Anh, chứ không phải là tài liệu nghiên cứu về cách lập dự toán. Bài này bạn nên chuyển sang mục Sách nghiên cứu về dự toán. Một phần của tài liệu này (hướng dẫn về dự toán của Bộ Năng lượng Mỹ) cũng đã được bạn Keisaigon post lên rồi đấy. Bạn có thể đưa nối tiếp vào đó. Nếu có thời gian, mong bạn giúp dịch ra để mọi người cùng tham khảo.

dinh_dhxd

Thành viên nhiều triển vọng
Bảng dự toán chào giá và giá vật tư bằng tiếng Anh

Mình làm tại phòng Đấu thầu & QLDA và công ty mình cũng có một số gói thầu với chủ đầu tư nước ngoài và liên danh. Do đó mình cũng phải tiếp cận với các hồ sơ tiếng Anh.
Nhân tiện có Chủ đề này, mình cũng xin up lên bản dịch của mình để các bạn tham khảo. Bạn nào quan tâm và thấy có lỗi sai (nếu có) thì nói cho mình vơi nhé! Thank you so much!
Cooperation to success!

Last edited by a moderator:

dinh_dhxd

Mình không thể upload file lên được?

Mặc dù đã làm theo đúng như hướng dẫn nhưng mình ko thể upload file lên được? Toàn báo là upload file failed??? Mong các bạn giúp cho!

H

Hugolina

Guest
Bạn xem dung lượng file bạn muốn up là bao nhiêu, vì Diễn đàn có quy định dung lượng file tối đa, nếu quá thì bạn không thể up được. Bạn có thể up qua một website upload trung gian, như box.net, 4shared... rồi kéo link về bài viết.

anhq1

Thành viên mới
Chào các bạn.
Mình đang làm chào thầu cho Nhà thầu nước ngoài, công trình tại việt nam.
Trong biểu mẫu chào giá có cột Man-hour (10h/day) cho từng công tác (File đính kèm). Mình không hiểu và chào giá cho thông số này như thế nào, rất mong sớm nhận được sự giúp đỡ của các bạn?
Chân thành cảm ơn.

File đính kèm

• Man-hour.xls
    328 KB · Đọc: 715

dinh_dhxd

Trả lời cho câu hỏi về Man-hour

Chào các bạn.
Mình đang làm chào thầu cho Nhà thầu nước ngoài, công trình tại việt nam.
Trong biểu mẫu chào giá có cột Man-hour (10h/day) cho từng công tác (File đính kèm). Mình không hiểu và chào giá cho thông số này như thế nào, rất mong sớm nhận được sự giúp đỡ của các bạn?
Chân thành cảm ơn.

Chào các bạn!
Mình cũng có làm một số gói thầu cho nước ngoài. Qua câu hỏi của bạn mình có câu trả lời theo ý hiểu của mình như sau:
"Man-hour" có nghĩa là giờ công tức công việc do một người thợ làm được trong một giờ.
Trong bảng dự toán của nước ngoài hoặc liên danh, biểu mẫu người ta thường nêu thêm mục "Man-hour" này. Thông thường khi tính đơn giá ta chỉ cần xác định xem một mã công việc (ví dụ Công tác đào móng) sẽ hao phí ngày công là bao nhiêu và đơn giá của ngày công đối với công tác tương ứng đó là bao nhiêu. Và nó sẽ kết hợp với vật liệu và máy thi công thì sẽ ra đơn giá cho một công tác đó là bao nhiêu tiền.
Còn trong bảng biểu bạn nêu thì người ta yêu cầu tính thêm mục giờ công cho công tác đó là tốn bao nhiêu giờ và đơn giá của mỗi giờ tương ứng với công tác đó là bao nhiêu ( 1 ngày công tương ứng với 10h công). Và tất nhiên là tổng giá ngày công và giờ công là phải khớp nhau.
Nếu bạn dùng phần mềm quản lý dự án Project bạn vào mục Resource Usage bạn sẽ thấy đối với mỗi mã công việc nó cũng tính cho bạn một công tác sẽ tiêu tốn mất bao nhiêu giờ làm việc ( tất nhiên là bạn phải đưa ra quy định là 1 ngày công là 8h hay 10h... làm việc).
Nếu có vấn đề gì các bạn và mình cùng trao đổi để cùng tốt hơn!

anhq1

Thành viên mới
Chào các bạn!
Mình cũng có làm một số gói thầu cho nước ngoài. Qua câu hỏi của bạn mình có câu trả lời theo ý hiểu của mình như sau:
"Man-hour" có nghĩa là giờ công tức công việc do một người thợ làm được trong một giờ.
Trong bảng dự toán của nước ngoài hoặc liên danh, biểu mẫu người ta thường nêu thêm mục "Man-hour" này. Thông thường khi tính đơn giá ta chỉ cần xác định xem một mã công việc (ví dụ Công tác đào móng) sẽ hao phí ngày công là bao nhiêu và đơn giá của ngày công đối với công tác tương ứng đó là bao nhiêu. Và nó sẽ kết hợp với vật liệu và máy thi công thì sẽ ra đơn giá cho một công tác đó là bao nhiêu tiền.
Còn trong bảng biểu bạn nêu thì người ta yêu cầu tính thêm mục giờ công cho công tác đó là tốn bao nhiêu giờ và đơn giá của mỗi giờ tương ứng với công tác đó là bao nhiêu ( 1 ngày công tương ứng với 10h công). Và tất nhiên là tổng giá ngày công và giờ công là phải khớp nhau.
Nếu bạn dùng phần mềm quản lý dự án Project bạn vào mục Resource Usage bạn sẽ thấy đối với mỗi mã công việc nó cũng tính cho bạn một công tác sẽ tiêu tốn mất bao nhiêu giờ làm việc ( tất nhiên là bạn phải đưa ra quy định là 1 ngày công là 8h hay 10h... làm việc).
Nếu có vấn đề gì các bạn và mình cùng trao đổi để cùng tốt hơn!
Cảm ơn bạn dinh_dhxd.
Mình cũng hiểu man-hour là giá một giờ công của công tác đó, trong trường hợp mình làm thêm giờ thì nó theo đó trả tiền nhân công cho mình. Tuy nhiên để xây dựng đơn giá đó mình gặp phải vướng mắc sau:
- Mình dùng định mức 24/BXD để xây dựng đơn giá, tất nhiên tuỳ thực tế để điều chỉnh định mức để phù hợp với dự án nước ngoài , tuy nhiên theo định mức 24 thì không thể quy đổi để tính được thông số này (nếu có cách thì nhờ các bạn chỉ dùm), bên cạnh đó trong các công tác yêu cầu chào giá có những công tác là công tác gộp (ví dụ: đơn giá khoan cọc nhồi tính theo mét dài bao gồm các công tác: khoan, ống vách, bentonite, bêtông, ...), đây cũng là khó khăn rất lớn đề quy đổi ra thông số man-hour?
- Bạn dinh_dhxd có chỉ cách dùng Project (Resource usage), mình đang tìm hiểu vì mình cũng không rành cái này lắm, nếu có thể nhờ bạn chỉ thêm.
Cảm ơn bạn nhiều.

dinh_dhxd

Cảm ơn bạn dinh_dhxd.
Mình cũng hiểu man-hour là giá một giờ công của công tác đó, trong trường hợp mình làm thêm giờ thì nó theo đó trả tiền nhân công cho mình. Tuy nhiên để xây dựng đơn giá đó mình gặp phải vướng mắc sau:
- Mình dùng định mức 24/BXD để xây dựng đơn giá, tất nhiên tuỳ thực tế để điều chỉnh định mức để phù hợp với dự án nước ngoài , tuy nhiên theo định mức 24 thì không thể quy đổi để tính được thông số này (nếu có cách thì nhờ các bạn chỉ dùm), bên cạnh đó trong các công tác yêu cầu chào giá có những công tác là công tác gộp (ví dụ: đơn giá khoan cọc nhồi tính theo mét dài bao gồm các công tác: khoan, ống vách, bentonite, bêtông, ...), đây cũng là khó khăn rất lớn đề quy đổi ra thông số man-hour?
- Bạn dinh_dhxd có chỉ cách dùng Project (Resource usage), mình đang tìm hiểu vì mình cũng không rành cái này lắm, nếu có thể nhờ bạn chỉ thêm.
Cảm ơn bạn nhiều.
Mình thấy đơn giản mà. Bạn có thông số ngày công lao động của từng công tác cụ thể rồi phải ko ah? Thế thì bạn chỉ việc quy đổi ra giờ công cho từng công tác đó và áp giá vào thôi.
Đúng là trong các dự án nước ngoài, hồ sơ mời thầu người ta thường đưa ra các công tác tổng hợp như bạn nói ( chẳng hạn: Công tác khoan cọc giá bao nhiêu hay Công tác đất là bao nhiêu... ). Tuy nhiên để có thể đưa ra được đơn giá tổng hợp đó thì bạn phải có bảng chiết tính đơn giá cho từng công việc nhỏ trong đơn giá tổng hợp đó rồi mới có thể tổng hợp ra đơn giá tổng hợp đó phải ko ah! Và như vậy là ta đã xác định được hao phí nhân công cho công tác tổng hợp đó thông qua hao phí nhân công của từng công tác chi tiết thành phần mà bạn đã chiết tính đơn giá rồi đấy ah!
Còn phần mềm Project thì mình ko thể chỉ cho bạn thông qua diễn đàn này được. Tốt nhất là bạn nên tìm sách để đọc.
Trong Project, khi bạn nhập Công tác (Name of Tasks) việc thì lúc khai báo tài nguyên (Task information) cho Công tác đó thì bạn nhập theo đúng Định mức 24 (nhân công bao nhiêu, máy bao nhiêu, vật liệu bao nhiêu...). Thì phần Resource usage sẽ tự tính cho bạn giờ công cho mỗi Công tác bạn nhập.

transyhung84

Thành viên mới
cam on ban rat nhieu, rat bo ich ban ah, minh rat can file nay, ban da giup minh cin cam on