Xin biện pháp thi công đường công vụ!

taucua

Thành viên nhiều triển vọng
Chào các bác!
EM mới chân ướt chân ráo đi làm đường, hiện nay em đang làm đường công vụ phục vụ nội bộ công ty. Em đang gặp nhiều vấn đề với con đường này, xin các trưởng lão già kinh nghiệm cho ý kiến giúp em với:
Em xin tóm tắt sơ bộ như sau:

1. Mục tiêu: Làm con đường công vụ bằng cát để đi trong nội bộ công trình và nối ra đường chính, chỉ cần phục vụ công trình trong khoảng 2-3 năm, oto tải 25 tấn chạy được là ổn.
  2. Vị trí làm đường: Bên phía ngoài sông, song song với đê bao phòng lũ cấp 3, dài 300m, rộng 10m, độ cao vượt mức lũ cấp 3 để trong mùa mưa lũ vẫn đi được
  3. Dự tính biện pháp thi công: đắp đất làm bờ 2 bên, bơm cát trực tiếp vào lòng đường, đến khi cát đầy thì vẫn còn thấp hơn cao độ thiết kế 1m, cho máy xúc xuống be bờ tiếp và tiếp tục bơm tới cao độ thiết kế. Sau khi đạt độ cao cần thiết thì lu nèn và rải đá cộn
  4. Dự toán cho phép: 200 triệu
Thực tế em đã thi công:

1. Cho máy xúc đào vét hết bùn và đến phần đất cứng của con mương mà mình định làm đường, đắp đất gia cố thêm 2 bên bờ.
  2. Bơm cát san lấp vào lòng mương đến ngang bằng bờ đất đã đắp (thấp hơn cao độ thiết kế khoảng 1m)
  3. Dự kiến sau khi bơm xong em cho máy xúc xuống be bờ cao tiếp 1m và
Vấn đề em gặp phải:

1. Do trong khi cắm tiêu ko kiểm tra kỹ nên lòng đường có chỗ vượt quá đến 16m, trung bình rộng 14m chứ ko phải 10m như ban đầu, do đó lượng cát hao quá lớn, bây giờ đã lên đến 2 vạn thay vì khoảng 1 vạn như dự toán, mà trong khi đường vẫn còn 1m mới tới cao độ thiết kế để vượt lũ.
  2. Do bơm trực tiếp xuống mương, nước bị ứ lại nhiều nên bây giờ nước lùng bùng máy xúc không xuống để tiếp tục be bờ được.
  3. Nước thoát ra các thùng vũng xung quanh nhiều, có ngại ảnh hưởng đến con đường không?
Đến bây giờ là em bế tắc, ko biết giải quyết tiếp vấn đề ra sao nữa, mong các bác chỉ giáo giúp em!!!

:(:)(:)(:)(:)((

taucua

Hu hu, sao tất cả các bác ở gxd chưa có ai gặp trường hợp như em à, khó xử lý quá đi mất thôi!! Có ai hiểu nhiều về tính chất của cát san lấp không ạ giúp em với!!!

nguyen van liem

Thành viên mới
Tôi cần xin biện pháp thi công đường đất. Ai co giúp toi, xin cảm ơn!

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Hu hu, sao tất cả các bác ở gxd chưa có ai gặp trường hợp như em à, khó xử lý quá đi mất thôi!! Có ai hiểu nhiều về tính chất của cát san lấp không ạ giúp em với!!!
1. Việc xác định và cắm sai vị trí lề do lỗi của các bạn. Anh em trên diễn đàn chắc chịu!

2. Bạn sử dụng nhân công dùng phương pháp thủ công thọc xuống nền cát và cho thoát nước phía bờ đất đắp. Sử dụng máy xúc bánh xích thay vì bánh lốp, bảo đảm máy sẽ đi lại bình thường.

3. Với quy mô như trên, tuy bạn chưa nêu cụ thể là đắp cao bao nhiêu và công trình của bạn ở địa phương nào nhưng dự toán cho phép là 200 triệu để làm con đường công vụ trên là quá thấp!

taucua

1. Việc xác định và cắm sai vị trí lề do lỗi của các bạn. Anh em trên diễn đàn chắc chịu!

2. Bạn sử dụng nhân công dùng phương pháp thủ công thọc xuống nền cát và cho thoát nước phía bờ đất đắp. Sử dụng máy xúc bánh xích thay vì bánh lốp, bảo đảm máy sẽ đi lại bình thường.

3. Với quy mô như trên, tuy bạn chưa nêu cụ thể là đắp cao bao nhiêu và công trình của bạn ở địa phương nào nhưng dự toán cho phép là 200 triệu để làm con đường công vụ trên là quá thấp!

Cám ơn anh ạ!
Em cũng phải công nhận là 200 triệu ko thể làm nổi! Hôm vừa rồi cty đã phải duyệt cho em 400 triệu để làm! Em cũng thử cho công nhân tạo lỗ thoát nước nhưng k dc, máy xúc bánh xích cũng ko xuống được! Cuối cùng ae nghĩ ra trò xúc cát một bên quăng lên bên kia cho cao, máy mới xuống được, đồng thời tạo ra một cái rãnh dọc đường, máy vừa chạy vừa ép nước ra, kết quả rất tốt!!!!
Cám ơn các ace đã quan tâm và chỉ giáo!!! Hẹn gặp lại ở khó khăn tập 2!!!! :D:D:D