Xin được thảo luận về khối lượng thanh toán

• Khởi xướng duchung250889
  • Ngày gửi
Status
Không mở trả lời sau này.
D

duchung250889

Guest
Có lẽ chủ đề này không mới, nhưng tôi đã đọc nhiều bài nhưng chưa có 1 kết luận thích đáng. cụ thể nào. Vì vậy hy vọng vấn đề sẽ được chốt lại ở toppic này, rất mong các anh/chị đi trước giải quyết.Vấn đề như sau :
Về khối lượng thanh toán, có hai chiều như sau :
1. Chỉ thanh toán khối lượng theo thiết kế ( không bàn đến phát sinh tăng giảm ) ?
2. Phải nhân với hệ số hao hụt vật tư? ví dụ : hệ số hao hụt bê tông là 3% thì khối lượng thanh toán bằng khối lượng thiết kế nhân với hệ số 1,03 ( không bàn đến phát sinh tăng giảm )?
Bản thân tôi nghiêng về phương án 1, vì trong định mức, các chi phí cấu thành đã tính đến hao hụt . Nhưng có nhiều ý kiến cho rằng, phải nhân hệ số hao hụt vì thực tế là như vậy và giám sát cũng đã xác nhận .
Xin các bác chốt lại giúp em.
Em xin cảm ơn.

ductrungyp

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
+ ít khi có công trình nào làm mà khi thanh toán, quyết toán mà ko phải phát sinh tăng giảm, ít khi làm mà đúng như thiết mà không thay đổi gì, mình cũng đi làm nhiều rồi hầu như cái nào nó chẳng phát sinh tăng giảm mình nên bàn đến những cái hay gặp.
+ Hệ số hao hụt trong định mức người ta cũng tính đến rồi bạn còn nhân nữa sao được. hệ số hao hụt của bê tông có những còn tùy vào công việc (ví dụ bê tông cọc nhồi hao hụt là 15%).

bqldagnnvbv

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Có lẽ chủ đề này không mới, nhưng tôi đã đọc nhiều bài nhưng chưa có 1 kết luận thích đáng. cụ thể nào. Vì vậy hy vọng vấn đề sẽ được chốt lại ở toppic này, rất mong các anh/chị đi trước giải quyết.Vấn đề như sau :
1. Chỉ thanh toán khối lượng theo thiết kế ( không bàn đến phát sinh tăng giảm ) ?
2. Phải nhân với hệ số hao hụt vật tư? ví dụ : hệ số hao hụt bê tông là 3% thì khối lượng thanh toán bằng khối lượng thiết kế nhân với hệ số 1,03 ( không bàn đến phát sinh tăng giảm )?
Bản thân tôi nghiêng về phương án 1, vì trong định mức, các chi phí cấu thành đã tính đến hao hụt . Nhưng có nhiều ý kiến cho rằng, phải nhân hệ số hao hụt vì thực tế là như vậy và giám sát cũng đã xác nhận .
Em xin cảm ơn.
Còn tùy, ở đây sao tôi nói như thế nếu theo đơn giá cố định ông làm bao nhiêu ông hưởng bấy nhiêu. Trọn gói ông làm đầy đủ theo hồ sơ ông được hưởng như thế. hay ông làm theo hồ sơ theo chênh lệch giá vật liệu thì có phát sinh có điều chỉnh. Thế thôi.

aca456

Thành viên nhiều triển vọng
Theo ý kiến của tôi khi thực hiện một công việc gì theo hợp đồng xây dựng với khối lượng theo tiên lượng mời thầu thì công việc đó là công tác hoàn thành khối lượng theo đơn vị cụ thể nào đó (VD: đổ bê tông sàn-m3) thì việc nghiệm thu khối lượng theo đúng tkế, không tính bất kỳ hao hụt nào, bạn xem lại định mức thì sẽ thấy các hao hụt sẽ được tính vào đơn giá theo điều kiện thực tế

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
Em xin cảm ơn.

hợp đồng, hợp đồng và hợp đồng
Cái quan trọng nhất mà bạn lại không đề cập đến.
Đã quy định trong hợp đồng thì mọi định mức đều gác lại một bên. Đơn giá hợp đồng nếu xây dựng trên nguyên tắc là giá cấu thành cho 1 đơn vị công tác (bao gồm cả hao hụt) thì không phải tính gì hết. Theo phương án 1. Có thể xảy ra phương án 2 nhưng tôi chưa thấy bao giờ.

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Đồng ý với y kiến của bạn caravan. Mình thấy phương án 1 của bạn phải sửa lại là " thanh toán theo khối lượng trong hợp đồng" mới đúng. Thế nên không nhân hệ số hao hụt gì ở đây cả

D

duchung250889

Guest
+ ít khi có công trình nào làm mà khi thanh toán, quyết toán mà ko phải phát sinh tăng giảm, ít khi làm mà đúng như thiết mà không thay đổi gì, mình cũng đi làm nhiều rồi hầu như cái nào nó chẳng phát sinh tăng giảm mình nên bàn đến những cái hay gặp.
+ Hệ số hao hụt trong định mức người ta cũng tính đến rồi bạn còn nhân nữa sao được. hệ số hao hụt của bê tông có những còn tùy vào công việc (ví dụ bê tông cọc nhồi hao hụt là 15%).
Bác nói lan man quá, ai chẳng biết bác đã đi làm, ở đây tôi đặt điều kiện không bàn đến chuyện phát sinh tăng giảm để khỏi nói nhảm.
Vấn đề là khi tính khối lượng thực tế thanh toán có nhân hệ số hao hụt vật liệu hay không nhân.
ý thứ 2 scuar bác tự mẫu thuẫn đấy, đề nghị bác xem lại

2_trieu

Thành viên rất triển vọng
Bác nói lan man quá, ai chẳng biết bác đã đi làm, ở đây tôi đặt điều kiện không bàn đến chuyện phát sinh tăng giảm để khỏi nói nhảm.
Vấn đề là khi tính khối lượng thực tế thanh toán có nhân hệ số hao hụt vật liệu hay không nhân.
ý thứ 2 scuar bác tự mẫu thuẫn đấy, đề nghị bác xem lại

Tôi cũng không hiểu bạn duchung250889 không rõ điều gì vì vấn đề bạn đặt ra mọi người cũng đã trả lời rất rõ rồi: Thanh toán không tính đến hao hụt vì hao hụt đã được tính trong định mức, do vậy khi thanh toán là thanh toán theo khối lượng thực tế - là khối lượng được bóc tách từ bản vẽ hoàn công (lưu ý là không phải từ bản vẽ thiết kế). Khi nghiệm thu, cũng không ai nghiệm thu khối lượng hao hụt cả bạn ạ.

Trân trọng.

an_haiphong

Thành viên mới
Thanh toán, quyết toán phải theo hợp đồng và cac quy định của pháp luật có liên quan; Hợp đồng có loại trọn gói, loại đơn giá cố đinh ...V..V . Điểm 1 bạn hỏi chỉ đúng với loại hợp đồng trọn gói. Điểm 2 bạn hỏi là không được vì chi phí này nằm trong đơn giá trúng thầu, thanh toán phải lấy khối lượng được nghiệm thu nhân với đơn giá trúng thầu. Để hiểu rõ bạn cần đoc: Nghị định 112/2009/NĐ-CP và các Thông tư về Lập và qua lý chi phí đầu tư XDCT; Nghị định 48/2010 về Hợp đồng; Nghi định 85/2009 về Đấu thầu; Thông tư số 19/2011/TT-BTC à TT số 86/2011/TT-BTC của Bộ tài chính. Chúc bạn khỏe!

D

duchung250889

Guest
xin cảm ơn các bác

Xin mod đóng bài này giúp em ạ để tránh giảm tài nguyên của diễn đàn.
Em xin chốt lại ạ . Các bác đọc thật kĩ 1776. Đã ghi rõ rồi.
Xin cảm ơn các bác đã nhiệt tình tham gia

Status
Không mở trả lời sau này.