Xin được hướng dẫn về lập bảng khối lượng thanh toán khi bảng giá thanh toán khác với dự toán

• Khởi xướng duchung250889
  • Ngày gửi
Status
Không mở trả lời sau này.
D

duchung250889

Guest
Chào các bác !
Hôm nay lại có chút vấn để mong được sự hướng dẫn góp ý từ các bác !
Em đang làm thanh toán công trình vốn NSNN. Sau khi giao thầu, dựa trên dự toán được duyệt nhà thầu, chủ đầu tư sẽ tiến hành xây dựng một bảng giá thanh toán hợp đồng. Vấn đề ở chỗ cái bảng giá thanh toán hợp đồng nó khác với dự toán
em lấy ví dụ cụ thể : Trong dự toán thì có hai hàng mục mố M1, M2 nhưng bảng giá thanh toán hợp đồng thì chỉ nói chung là mố. (tổng của M1, M2). khi nghiệm thu, tiến hành nghiệm thu theo các hạng mục mố M1, M2. vậy cho em hỏi khi làm bảng xác nhận khối lượng, bảng tổng hợp khối lượng thì phải làm thế nào ? Tổng 2 mố hay từng mố ?
Mong được các bác hướng dẫn. em xin chân thành cảm ơn !!!!

tuananhce03

<font color="red">Thành viên BQL Diễn đàn</font>
Chào các bác !
Hôm nay lại có chút vấn để mong được sự hướng dẫn góp ý từ các bác !
Em đang làm thanh toán công trình vốn NSNN. Sau khi giao thầu, dựa trên dự toán được duyệt nhà thầu, chủ đầu tư sẽ tiến hành xây dựng một bảng giá thanh toán hợp đồng. Vấn đề ở chỗ cái bảng giá thanh toán hợp đồng nó khác với dự toán
Đầu tiên bạn phải xem kỹ hợp đồng là trọn gói hay là hợp đồng theo đơn giá.
Theo tôi hiểu chủ topic thì đây là Hợp đồng theo đơn giá. Khi đó đính kèm hợp đồng sẽ có một bảng đơn giá hợp đồng trong đó ghi rõ từng công với đơn giá là bao nhiêu tiền.
Khi đó lúc nghiệm thu khối lượng thì khối lượng nghiêm thu bao nhiêu sẽ nhân với đơn giá hợp đồng sẽ ra bảng giá trị quyết toán.
Đối với những công việc không có trong hợp đồng thì bắt buộc phải làm xử lý kỹ thuật, lúc đó đơn vị thi công sẽ tính phần công việc không có trong hợp đồng trình chủ đầu tư và đơn vị tư vấn xem xét phê duyệt.

Em lấy ví dụ cụ thể : Trong dự toán thì có hai hàng mục mố M1, M2 nhưng bảng giá thanh toán hợp đồng thì chỉ nói chung là mố. (tổng của M1, M2). khi nghiệm thu, tiến hành nghiệm thu theo các hạng mục mố M1, M2. vậy cho em hỏi khi làm bảng xác nhận khối lượng, bảng tổng hợp khối lượng thì phải làm thế nào ? Tổng 2 mố hay từng mố ?
Theo mình hiểu câu hỏi của bạn thì đơn giá trong hợp đồng là ghi đơn giá chung của mố M1, M2 là một dòng.
Khi đó đơn giản là bạn chỉ việc nghiệm thu khối lượng 2 mố rồi cộng tổng khối lượng 2 mố lại và nhân với đơn giá nêu trong hợp đồng là được rồi.
Trân trọng./.

NGUYỄN CHÍ TÂM

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Vài ý chia sẻ cùng BẠN:
* Ở bảng xác nhận khối lượng tại công tác mố ( có chứa M1 , M2):
Dưới dòng này bạn phải làm diển giải khối lượng từng mố: M1; M2;....Mn
* Ở bảng PL3a (nếu là vốn Xã; Phường; Thị trấn thì áp dụng theo PL04 của TT 28):
Bạn click vào ô có dòng là công tác mố .....và có cột là KL thực hiện kỳ này sau đó nhập giá trị KL tổng của công tác mố ( có chứa M1 , M2).
Mình xin nói thêm để Bạn hiểu: Giả định đối với dự toán ban đầu là :
1. Công tác mố : 12. Trong đó
+ Mố 1: 5
+ Mố 2: 7
Và khi nghiệm thu thì cũng là 12. Nhưng thực tế
+ Mố 1: 8
+ Mố 2: 4.
Vẫn không làm vượt KL dự toán được duyệt. Nhưng việc điều chỉnh này phải có Biên bản họp có TVTK ; Ban QLDA ; CDT ; ĐVTC và TVGS.
* Trường hợp nếu thực tế có phát sinh tăng :15/12. Tăng 03 Mố M1
+ Mố 1: 8
+ Mố 2: 7
Thì KL phát sinh tăng này lập theo PL04 * đơn giá tổng hợp của công tác mố.....
KHÔNG BIẾT TRẢ LỜI ĐÚNG Ý BẠN KHÔNG?
NHƯNG TÓM LẠI VIỆC ĐIỀU CHỈNH KL CỦA TỪNG MỤC TRONG MÃ HIỆU CÔNG TÁC ĐÓ VẪN ĐƯỢC THANH TOÁN THEO ĐƠN GIÁ TỔNG HỢP ĐÓ. NHƯNG VIỆC THAY ĐỔI NÀY PHẢI CÓ PHÁP LÝ.
TRƯỜNG HỢP VƯỢT KL CỦA MÃ HIỆU CÔNG TÁC ĐÓ THÌ LÀM PS TĂNG VÀ ĐƠN GIÁ LẤY THEO GIÁ HĐ.

D

duchung250889

Guest
Cảm ơn các bác đã góp ý. Em đã mạnh dạn lên hỏi chủ đầu tư và Tóm lại, khi làm hồ sơ thanh toán phải bám sát hợp đồng, bảng giá thanh toán hợp đồng. Trường hợp này cần có bảng diễn giải khối lượng kèm theo để các bên dễ kiểm tra, duyệt.
Một lần nữa cảm ơn các bác, chúc các bác thuận buồm xuôi gió trong cảnh tang thương này !

Status
Không mở trả lời sau này.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới