xin giúp em giải quyết vấn đề này.

ngoctan_171

Thành viên có triển vọng
hiện này em muốn cải tạo ngôi nhà của em. Nhà 2 tầng mỗi tầng 2 phòng. mỗi phòng rộng 4X3...và đc ngăn cách với nhau bởi 1 bức tường.giờ em muốn làm thế nào để đập bức tường đi để trông nó rộng rãi sáng sủa hơn..Khổ nỗi nhà em xây năm 9, mẹ em lúc đó dùng tấm panel để làm sàn..em nghe nói như vậy việc sửa chữa sẽ rất là khó..các bậc tiền bối đi trước có nhiều kinh nghiệm có thể giúp đỡ, tư vấn em làm thế nào để đập vỡ bức tường giữa 2 phòng mà vẫn đảm bảo độ an toàn đc không ạ..em xin chân thành cảm ơn.

doan_minh_anh

Thành viên rất năng động
Đây là một vấn đề kết cấu nghiêm trọng. Việc này để khẳng định được phương án nào là khả thi và an toàn bạn phải nhờ một kỹ sư kết cấu kỳ cựu tính toán giúp chứ không thể bốc thuốc qua diễn đàn được. Vì khi bạn phá dỡ 2 bức tường đã làm thay đổi hoàn toàn sơ đồ chịu lực của tấm panen. Mà tấm panen này có kết cấu thế nào, khả năng chịu lực ra sao thì phải kiểm tra thực tế mới tính toán được.
Cẩn thận bạn nhé!

bluesky4687

Thành viên nhiều triển vọng
hiện này em muốn cải tạo ngôi nhà của em. Nhà 2 tầng mỗi tầng 2 phòng. mỗi phòng rộng 4X3...và đc ngăn cách với nhau bởi 1 bức tường.giờ em muốn làm thế nào để đập bức tường đi để trông nó rộng rãi sáng sủa hơn..Khổ nỗi nhà em xây năm 9, mẹ em lúc đó dùng tấm panel để làm sàn..em nghe nói như vậy việc sửa chữa sẽ rất là khó..các bậc tiền bối đi trước có nhiều kinh nghiệm có thể giúp đỡ, tư vấn em làm thế nào để đập vỡ bức tường giữa 2 phòng mà vẫn đảm bảo độ an toàn đc không ạ..em xin chân thành cảm ơn.
Bạn mún đập tường ở cả 2 tầng à? Mình không phải dân thiết kế nhưng mà liệu có đổ dầm đúc sẵn rùi đưa lên đỡ trần được không nhỉ?

ngoctan_171

Thành viên có triển vọng
em cũng vừa nghĩ ra 1 cách .không biết có hợp lý không. làm 2 cột sát tường rồi xây 1 dầm để đỡ sàn ..em mới vào nghề đc 1 tháng chỉ nghĩ ra đc thế này mong các bậc tiền bối chỉ giáp