Xin hỏi cách giác móng công trình bằng dọi, ti ô, và căng dây

alo12

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Em được ông bác hỏi cách giác móng công trình bằng thủ công không dùng máy toàn đạc như thế nào mà bí quá.:D Các bác có thể giúp em với được không ạ. Nhất là trong khoản bố trí các trục vuông góc với nhau trong khi khổ đất nhà mình không được vuôn lắm. Em xin cám ơn mọi người

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Công trình của bạn là công trình gì nhỉ? Chắc là công trình dân dụng đúng k? Nếu đúng thì thế này. Đầu tiên bạn chọn một góc nào đó của ngôi nhà mà bạn đã định vị được. Rồi sử dụng dây ( có thể dùng dây cước). Kéo tương đối vuông theo hai hướng của bạn. Sau đó, ở mặt nào đó bạn dùng hết đất thì chốt cố định một dây lại ( Gọi là dây A). Sợi cước còn lại gọi là sợi B. Bây giờ phải lấy vuông dây còn lại với dây đã cố định. Cái này thì vận dùng đúng Pitago để lấy góc vuông thôi. Tôi nói cụ thế: Trên sợi dây cước đã cố định ( sợi ở mặt lấy hết đất) bạn đo một khoảng 3m từ cọc góc đã được cố định chẳng hạn ( càng dài thì góc vuông càng chính xác) rồi đánh dấu lại ( Tôi gọi là điểm 1, có thể bôi sơn hoặc buộc sợi dây màu vào cho dễ nhìn). Trên sợi dây còn lại bạn đánh dấu tương tự với khoảng cách 4m từ cọc ở góc đã cố định ( tôi gọi là điểm 2). Sau đó bạn dùng 1 sợi dây có chiều dài 5m ( sợi dây C) gá cố định 1 đầu vào điểm 1. Tiếp theo quay sợi dây cước A quanh cọc đóng cố định ở góc sao điểm cuối của sợi C trùng đúng vào điểm 2 và cả 3 dây đều căng là ok.

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
Em được ông bác hỏi cách giác móng công trình bằng thủ công không dùng máy toàn đạc như thế nào mà bí quá.:D Các bác có thể giúp em với được không ạ. Nhất là trong khoản bố trí các trục vuông góc với nhau trong khi khổ đất nhà mình không được vuôn lắm. Em xin cám ơn mọi người

Bên mình thi công thì hay làm theo cách này:
1. Dựa vào biên bản bàn giao mặt bằng của chủ đầu tư (vì từ biên bản này sẽ có những mốc chính, ví dụ trục A công trình cách điểm A bao nhiêu m, trục 1 cách công trình cách điểm B bao nhiêu m, với A, B là những điểm thực tế trên măt bằng thi công)
2. Kết hợp với bản vẽ thi công và những điểm đã cho trên mặt bằng xác định 1 mốc chuẩn từ đó triển khai ra những điểm khác (ví dụ điểm giao giữa trục 1 và A trong bản vẽ)
3. Dùng dây nhợ, dọi, eke, thước dây để triển khai xác định các trục chữ và số.
4. Khi xác định được các trục thì bắt đầu dùng dây nhợ căng dây các trục đó, sau đó xác định tim móng (cột dây trên các dây nhợ căng làm trục).
5. Dùng vôi làm dụng cụ để vẽ kích thước đào đất móng.
6. Sau khi đào đất xong thả dọi để xác định tim móng. Tim của móng trùng với vị trí các dây cột làm mốc trên trục (bước 4).
6. Đổ bê tông lót và bê tông móng.
7. Kiểm tra lại tim móng để lấy tim cột.
8. Cứ thế tiếp tục những công việc tiếp theo.

Thân ái

haophuong80

Thành viên rất quan trọng (VIP)
Chắc bạn này không học kỹ thuật nên ông bác hỏi thì khó là phải!
Ở vùng sâu vùng xa lúc hỏng máy thì phải giác bằng tay.
Nếu dân kỹ thuật mà không biết giác móng bằng thủ công thì vứt.

kisukhiem

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Các bác tư vấn như thế cũng hơi căng. theo em thì dùng 1 viên gạch lát nền về giác nhanh hơn hê . hoặc tam giác vuông theo pitago như bác hotmen_8x ấy cũng được. Còn công trình có khảo sát thiết kế thì xem xét mốc của các vị thiết kế. nhưng mà em thấy e làm 3 công trình nhà nước rồi, khi bàn giao mặt bằng em gọi tư vấn vào giao mốc, định vị cho em, hôm sau 2 ông vác máy toàn đạc vào ... tìm 1 lúc rồi quay lại nói với em là không tìm thấy mốc gửi ????!!!. cũng may công trình đơn lẻ không có công trình bên cạnh. sau đó em phải làm quạ. chán.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Đề nghị bác haophuong tư vấn cho chú alo12 nhẹ nhàng chút, nghe hơi căng thật. Quan điểm của admin diễn đàn là chia sẻ không dấu dốt để cùng phát triển. Híc. Cũng có thể do không để ý hoặc làm chuyên môn khác, chưa qua thi công nên chú alo12 chưa biết thôi!

alo12

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Cám ơn các bác nhé. Em từ hồi ra trường toàn làm thiết kế có biết đâu kỹ thuật tại hiện trường.:D. Mà không phải ai cũng biết những cái được các bác nghĩ là đơn giản đâu, cái quan trọng nữa là nếu ai có cách hay thì bày cho anh em thôi.

dacota0102

em làm đến chỉ huy trưởng rồi mà cũng chả biết giác bằng tay là thế nào, he he

dacota0102

cách hay nhất là bảo bên thi công họ làm, mình kiểm tra, đảm bảo không sai đâu.

CE114-04

Thành viên cực kỳ nhiệt tình
cách hay nhất là bảo bên thi công họ làm, mình kiểm tra, đảm bảo không sai đâu.
Mình không biết cách làm thi sao nói công nhân hay đội thi công làm được.
Bác này phó mặc công trình hết cho bên thi công rồi. Gặp thằng não làm kĩ thì còn đỡ, gặp thằng nào làm ẩu thế nào cũng bị toi.
Cẩn thận vẫn hơn bác àh.

Thân

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới