Xin hỏi có vấn đề gì khi đi cáp điện trong dầm không?

• Khởi xướng pvduong
  • Ngày gửi
P

pvduong

Guest
Các bác ơi,em không hiểu đi dây điện trong dầm có vấn đề gì không?
Mong các bác cho ý kiến! Xin cảm ơn!

H

hnlan

Guest
Cầu của cầu có vỉa hè không? Trước tớ làm 1 cái trong đô thị, tớ bố trí ống kỹ thuật đi dưới vỉa hè (đặt trên dầm), chứ không đi vào dầm. Để ống kỹ thuật trong dầm nói chung là thi công hơi khó.
Bạn nói rõ về cái của bạn đi.

P

pvduong

Guest
Trường hợp này là đi dây điện trong nhà dân,các dây chính được đi trong ống nhựa chạy trong dầm.Có 2 vấn đề em băn khoăn xin ý kiến các bác,thứ nhất kết cấu dầm có ảnh hưởng gì không?thứ 2 có phương án đi chìm nào tốt hơn không?

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Trường hợp này là đi dây điện trong nhà dân,các dây chính được đi trong ống nhựa chạy trong dầm.Có 2 vấn đề em băn khoăn xin ý kiến các bác,thứ nhất kết cấu dầm có ảnh hưởng gì không?thứ 2 có phương án đi chìm nào tốt hơn không?

Chào bạn!
Trong công trình dân dụng (nhà ở) không phải là không có chuyện dây điện đi ngầm trong dầm. Nhưng điều này rất hiếm, người ta rất hạn chế.
Thường thì dây dẫn điện người ta đi ngầm trong tường. Đối với nhà cao tầng (nhà khung chịu lực) thì dây hệ dầm được đổ trước rồi mới xây tường.
Như thế, khi xây xong phần thô của tường rồi người ta bắt đầu đi dây dẫn trong tường để trát hoàn thiện.
Bạn nói kết cấu dầm có ảnh hưởng không khi đi dây dẫn chạy trong ống nhựa trong dầm, tất nhiên là sẽ ảnh hưởng đến kết cấu của dầm. Nhất là tài những vị trí phải chịu tải lớn (chịu nén).

Thân chào.

daodinhdung

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình

- Đi dây trục chính nên đi sát theo góc nhà hoặc khu vực cầu thang xuống tủ điều khiển (tủ tổng) và phân phối điện đi các khu vực

- Trường hợp nhà khung chịu lực (tường 110) thì việc khó khăn là đi qua dầm bo (bạn có thể xem xét đến hộp kỹ thuật của hệ thông cấp thoát nước trong nhà) có thể đi theo hộp kỹ thuật và luồn dây trong ống nhựa.

- Vị trí dây phải đi qua dầm nên đi theo góc ngoài dầm (dán hoặc ghim sát vào góc vị trí trát phào trước khi trát)
- Dây ra thiết bị tại vị trí giữa trần có thể dùng dây 2x0.75 hoặc 2x1.0SQM dán hoặc ghim sát trần.

- Nếu làm trần gỗ hoặc thạch cao thì các vị trí qua dầm sẽ không phải tính toán

M

minhtuong

Guest
Các bác ơi,em không hiểu đi dây điện trong dầm có vấn đề gì không?
Mong các bác cho ý kiến! Xin cảm ơn!

Dĩ nhiên là có vấn đề.
Vấn đề là ở chỗ tiết diện dầm không còn nguyên như lúc tính toán (nếu lúc tính toán không tính đến), do đó có thể gây nứt hoặc giảm khả năng chịu lực của dầm.

M

MR TUAN

Guest
Tất nhiên là có ảnh hưởng , mức độ tùy thuộc vào tỷ lệ tiết diện dầm / dây dẫn . Nên đặt cách dầm 300mm .

loveten4ever

Thành viên mới
Không nên đi vào dầm.

Theo ý kiến của tôi thì đi dây điện hay lắp đặt các thiết bị phụ trợ vào trong thân dầm hay cột sẽ gây khó khăn cho thi công cả dầm và lắp đặt các thiết bị phụ trợ đó. Do không được đục dầm nên phải dùng các chi tiết đặt sẵn, điều đó gây khó khăn lớn cho thi công và lắp đặt bảo dưỡng công trình.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới